เกี่ยวกับผ้าพันเฮดเดอร์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย zEpHyRos, 25 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zEpHyRos

zEpHyRos New Member Member

107
    6
    0
    ใส่แล้วมันช่วยอะไรครับ ความแตกต่างระหว่างใส่กับไม่ใส่แตกต่างกันเยอะไหมครับ

2. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    อย่างแรกเลยคือป้องกันความร้อนแผ่นกระจ่ายในห้องเครื่องซึ่งจะทำให้อุปกรณ์อื่นๆภายในห้องเครื่องเสียหาย

ส่วนหลักทางฟิลิกส์ เคยอ่านเจอในเน็ทนะครับ ไอเสียร้อนจะขายตัวแรงมีแรงดันสูง จะไหลออกไปหาอากาศภายนอกที่เย็นและมีแรงดันต่ำกว่า เราใช้ผ้าพันท่อเพื่อรักษาความร้อนของไอเสียช่วงต้นๆจะทำให้ไอเสียไหลออกได้เร็วขึ้นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2008
    zEpHyRos ถูกใจสิ่งนี้
  3. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    กันความร้อนในห้องเครื่องครับ
    ช่วยให้ไอเสียที่ร้อนเคลื่อนที่ไปสู่ที่เย็นได้เร็วขึ้นครับ ง่ายๆก่คือไอเสียใหลได้เร็วขึ้นเล็กน้อยครับ

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  4. zEpHyRos

zEpHyRos New Member Member

107
    6
    0
    แล้วมันจะทำให้ความร้อนในห้องเครื่องลดลงมากไหมครับ

5. ตามนี้เลย เป๊ะ ๆ ครับ

6. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ขออนุญาติ ถามนะคับ
    แล้วถ้าเรา เอาเฮดเดอร์ไปเคลือบพวกสารกันความร้อน
    ประสิทธิภาพจะสู้กับการพันผ้าได้ไหมคับ

7. So_EK

4,677
    245
    0
    ผมว่ามันยุ้งยากกว่านะครับ

8. นั่นน่ะสิ มันจะยุ่งยาก แล้วก็แพงเกินความจำเป็นไปไหมครับ
    เพราะมันคงไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้นจนผิดหู ผิดตาหรอกนะ

9. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เรื่องความแรง คงไม่แรงขึ้นเห็นผลหรอกครับ
    มันช่วยเรื่อง ให้ห้องเครื่องไม่ร้อน กับ ให้ตัว เฮดเดอร์
    มันอมความร้อนไว้มากกว่า

อีกอย่างพันแล้วสวยดีนะครับ เฮดเดอร์ถ้าเก่าๆแล้วหมอง
    พันผ้าก็สวยไปอีกแบบ ถ้าให้ดี พันแบบใช้ลวดเลยครับ
    ยาก+เหนื่อย แต่โหดและทนทานดี :)

10. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ป้าดติโท้ วันนี้หลักการสูง :D:D

11. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    วิธีอื่นที่เคยทำก็เอาไปชุบยางมะตอยอ่ะครับ

ทิ้งไว้จนแห้งใส่วิ่งดูก็ละลาย เลอะเทะมาก

ตอนนี้คุยกับโรงงานเซรามิก อยู่กะว่าจะลองเอาไป

ชุบดินเหนียวแล้วส่งเข้าเตาอบไม่รู้จะเวิร์คมั้ย

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  12. So_EK

4,677
    245
    0
    มีนีสหน่อย:p

สงสัยพึ่งเมามาจาก ginger house แน่ๆ

13. แนะนำให้ไปชุบแถวบ้านเชียง หรือไม่ก็โรงงานโอ่งแถบราชบุรี น่าจะทำได้ครับ

14. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    มีขายตัวกันด้วยหรอเนี่ย ระวังตำรวจจับนะ

15. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    พันผ้ามันก็ม่ายโป๊ดิ่ ... แต่ถ้าจะพันก็หาผ้ายี่ห้อที่มีคุณภาพๆๆหน่อยแล้วกันครับ ;)

16. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    พันผ้าไว้มันก็แค่ทำให้ห้องเครื่องไม่ร้อนมากครับ ไอ้การเพิ่มประสิทธิภาพเชิงของไหล (Fluid Dynamics Efficiency) จากการรักษาอุณหภูมิอย่างที่ข้างบนบอกมันก็เป็นเรื่องจริงครับ แต่ใช้กับรถบ้านไม่ค่อยเห็นผลเท่าไรเพราะบ้านเรารถติดๆ อุณหภูมิมันก็ร้อนไม่ต่างกันมาก ถ้าข้างนอกฝนตกอากาศเย็นก็อีกเรื่อง อีกอย่างมันทำให้ header อมความร้อนมากเกินไปด้วย ผ้าพันท่อฯ มันเหมาะกับรถ turbo ที่มีอุณหภูมิความร้อนมากกว่าครับมันมีผลโดนตรงกับห้องเครื่องครับ NA อย่างเราพันไว้ก็ดี แต่ต้องเล่นพวกยี่ห้อ Cool IT ไปเลยครับ

ถ้าจะเอาสารสารอะไรต่างๆมาเคลือบ เอาชัวร์ๆเลยเล่นตัวนี้ดีกว่า TSD Spray เป็นสาร Boron Nitride สำหรับ Thermal Coating ใช้ลดอุณหภูมิโดยตรงเห็นผลจริงด้วยครับ http://www.topspindesign.com/how_to_use.htm

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  17. So_EK

4,677
    245
    0
    พิมผิดจิงๆรึว่ะนี้

18. พันเข้าไปแล้ว มันไม่รู้สึกถึงความแตกต่างอะไรหรอก มันแค่ทำให้ดูดีขึ้นเท่านั้นเอง เพราะ Header มันโดนความร้อนไอเสียนานๆ เข้ามันจะหมองกลายเป็นสีดำ ดูไม่สวย

19. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้าไม่พูดถึงประสิทธิภาพนะ ผมว่า...
    Head เลสพันก็สวย ไม่พันก็ยังดูดีนะ แต่ถ้าพันแล้วฝีมือการพันก็ต้องดี เรียงผ้าสวยๆ เพราะถ้าออกมาเล๊ะแล้ว ไม่พันยังสวยกว่า
    Head เหล็ก ผมว่าพันไปเลยครับ สวยกว่าแน่นอน สวยเรื่องนานๆ แล้วขึ้นสนิมจนถึงทะลุก็ช่างมัน ราคามันแลกได้กับความสวยและลดความร้อนห้องเครื่องครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ธันวาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้