อ้างถึงกระทู้เรื่อง "แปลงเบรค R10" หน่อยครับ..

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Diamond0722, 4 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    อ่าน ๆ ดูแล้วก็ได้ความรู้ดีครับ..แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึง (จริง ๆ สงสัยมานานแล้วแหละ อิอิ)
    คือ..ไอ้ที่คาริปเปอร์ ที่เค้าบอกว่า 2 POT, 4 POT, 6 POT อะไรเนี่ย..มันมีความหมายว่ายังไงอ่ะครับ..
    พอดีว่า..อ่านกระทู้แล้วมันมาตายน้ำตื้นเอาดื้อ ๆ น่ะครับ..อิอิ

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    pot เยอะกดเเรงๆ..ฮิอิ

3. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    อ่อ

แล้ว r10 มันกี่ pot อ่ะครับ ไม่เคยดููเลย

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :rolleyes: ถ้าจำไม่ผิด หน้า 2 คือ ข้างละ 1พอตเล็กละครับ

5. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    พอร์ตเยอะ กระจายแรงกดได้ดี ขึ้นอยู่ที่ ขนาดสายเบรค ปั๊มเบรค หม้อลมเบรค
    เบรคเดิม ๆพอร์ตเดียว เรียว เล็ก

6. Udong

319
    0
    0
    เรื่องเบรคเรื่องใหญ่ งงทุกที

7. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0

1 2 4 6 8 Pot ก็คือ ตัวเลขบอกจำนวน กระบอกลูกสูบ ที่คอยกดผ้าเบรคให้หนีบกับจานครับ

8. Diamond0722

806
    2
    0
    เป็นอันว่าเข้าใจครับ..ที่นี้ก็แล้วแต่เลือกใช้ให้มันลงตัวล่ะครับ..ขอบคุณทุกคำตอบครับ..เยี่ยมมากเลยสมาชิกเรา..ความรู้แน่นเอี๊ยด...

9. Udong

319
    0
    0
  10. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอาละครับ ผมก็เล่นกวนประสาทมานานและคราวนี้ตอบจิงจังละนะจ๊ะ :D
    ผมว่าเอจิงๆนะ ผมว่ารถเดิมๆ หน้า 4 หลัง 2 นี้ก็เต็มที่แล้วละครับ
    หรือ หน้า 2 ใหญ่ (พัลซ่า) หลัง 2 เดิมก็ ok แล้วละครับ เท่านี้ก็อยู่สบายๆแล้วละครับ

เอาจิงๆนะ ไม่ได้โม้ ผมเคยคิดและฝันว่าจะพยายามเก็บตังค์ซื้อ ATS หรือไม่ก็ Ap Racing หรือไม่ก็ Brembo สีทองของ STI อะครับ แต่ราคานี้ ATS ถึงกับท้อได้เพราะลองนึกดู มันไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น นอกจากจะขับไว้อวดโชว์บารมีว่าบ้านรวย ในระดับรถอย่างเราๆนะครับ แต่ถามว่าดีไหมผมว่ามันคงเทพเลยอะ แต่ถ้าถามว่ามันจำเป็นระดับนั้นไหม ก็ต้องย้อนกลับมาว่า เฮ่ยรถเรามัน 300 ม้า + เลยเปล่าละ 500 ม้าเลยไหม ตอบว่าไม่ อย่างรถผม ไม่รู้จะ ถึง 200 เลยหรือเปล่า :rolleyes: ทางบริษัทเครมมา 230 แต่ตอนนี้ มันคงหายไปบ้าง ถึงจะมีครัชต์ ปรับบูสต์ กล่อง :rolleyes: เฮ้อ คงตายหายไปบ้าง
    และราคา ATS เนียชุดนึง หน้าหลังผมว่ามี เกือบแสนอะ Ap มือ 2 ก็ ไม่แน่จัย แต่คงแพง Brembo STI ก็ 25000 อันแน่นอน สภาพสวยๆ ละก็ มี 30000 + แน่นอน

แต่ทีนี้ พวกเราก็ดันโชคดี มีเบรค หน้า 4 หลัง 2 ตรงรุ่น เพราะรถเราคือ นิสสัน ซึ่งโชคดีมาก แถมราคาถูกอีกด้วย :D เอาละเดี๋ยยวจะไล่ราคาให้ฟังว่าเท่าไหร่ ยังไม่รวมค่าแปลง

อันแรกยอดฮิต R32 GTS อันนี้ ประมาณ 6000 - 8500 บาท ซึ่งไม่มีเกินนี้แล้วละครับ
    R32 GTR พร้อมจานแต่ง N1 อันนี้ เคยเจอะต่ำสุด 7500 แพงสุด 13000
    R33GTS พอตเรียบ ราคาประมาณ 9000 - 12000 บาท อาจจะ + - นิดหน่อย
    R33GTR อันนี้เป็น Brembo สีดำ ราคาก็ 20000 นิดหน่อย ครับ ผมเคยเจอะหน้าอย่างเดียวนะ
    R34 GTS อันนี้ไม่รู้แหะแต่เคยเห็นหน้าเวปราคาพอๆ กับ R33GTS เลยครับผม
    R34GTR อันนี้เป็น Brembo สีทอง ราคาก็ 30000 + ถึง 40000 แล้วแต่สภาพ
    S14 อันนี้ถูกไม่รู้จะถูกครับเป็นคล้ายสกายแต่มันจะมีเว้าๆบุ๋มๆหน่อย 3500 บาท

อันบนเป็นของนิสสันนะครับ ราคาก็อยู่ใน Rate ประมาณนี้ ตาดีได้ตาร้ายเสีย

อันนี้สำหรับพี่ที่เหลือๆ ประมาณ พี่ป๊อป พี่ฉะ พี่ๆ คนอื่นๆที่มีกิจการเป็นของตัวเอง หรือ เหลือจัดๆเลยซึ่งผมก็หวังว่าอนาคตคงจะมีบ้าง

อันแรกเลย พวกเบรคอีโว
    5 6 7 8 9 10 ราคาก็จะอยู่ในเรต ประมาณ 30000+ ถึง 50000 บาท
    ต่อมา
    STI GD_ ทั้งหลาย เคยเจอะถูกสุด 25000 และแพงสุด + จานแต่ง 2 ชิ้น 55000 บาทครับ
    อันนี้ราคาถูกเป็น Brembo สีแดงแต่ข้างหลังเป็น 1 พอต แต่ดูไฮโซมาก เป็นของ DC5
    DC5 ราคา 15000 ถึง 30000 บาท (เป็นเบรมโบ้เฉพาะคู่หน้านะครับ) อันนี้เด็ดจิง เคยคิดจะซื้อมาด้วยละ แต่ข้างหลังละทำไงดี ?

และแก๊งสุดท้าย
    Aristo 6500 - 8000 2พอตบิ๊กเบิ้ม
    Mistsu GTO 4000 +
    Rx-7 3500 - 5000
    Supra ลายเซนต์ เคยเจอะถูกสุดเซียงกง 5000 บาท แต่ถ้าเจอะหน้าเวป มี 10000 + ครับผม อันนี้ไม่รู้ราคา

ส่วนค่าทำ :D ผมหวังว่ากำลังรอกันอยู่
    คู่หน้า :D ไม่เกิน 3000 บาท พร้อมขาอแดปเตอร์แปลง
    คู่หลัง ใครขับ R11 จะรู้ดีว่านรกเหี้ย ข้างหลังคานแข็ง เวลาทำมันจะใช้เบรคมือไม่ได้ถ้าทำแบบบ้านๆเลยนะ เอาแค่ปั้มลม ทำอแดปเตอร์มาต่ออะ :rolleyes:
    ซึ่งถ้าทำโดยเบรคมือใช้ไม่ได้ผมว่า แค่ 3000 ก็เต็มตีนและครับ
    ส่วนถ้าทำและใช้เบรคมือได้ด้วยละก็ มันต้องเสียค่า ชุดดึงสายเบรคมือที่ดรัมอีก ชุดละ 1000 ประมาณนี้
    ซึ่งค่าทำโดยรวม ข้างละ 2500 สรุป คู่ละ 5000 หรือถ้าคุยกันดีๆ ละก็ อาจจะ ยดชุด 5000 ก็ได้
    ดังนั้นเบ็ดเส็ด ค่าทำนะครับ
    ประมาณ 6000 - 8000 แล้วแต่จะตกลง แล้วคุณภาพงาน

แต่ถ้าคู่หน้า ผมมีที่แนะนำให้ทำแต่เขายังทำคู่หลังไม่ได้ ติดต่อไปที่ art-project พี่โตนคนนี้ทำได้แต่ราคาลองคุยกันดูครับ

หรือไม่ลอง ตามไปบอร์ด ซันนี่ไทยแลนด์ แล้วตามายแทงไปหาพี่ ติ่ง ที่เปิดอู่อะครับ อันนี้ผมได้รับคำแนะนำมาจากพี่โป๊ป

หรือไม่ก็ ใครอยู่แถวๆ วัชรพล เกษตรนวมินทร์ รามอินทรา โชคชัย 4 อันนี้ต้องติดต่อพี่กิ๊ฟเล็กให้คุยให้ ร้านพี่เล็ก ซอยโรงไม้ ราคา อันนี้ผมเคยจะไปทำกับเขานะ :rolleyes: ค่าทำ คู่ละ 2000 หน้านะ หลังพร้อมดึงเบรคมือได้ 4000 ประมาณนี้

ตอบไปหมดแล้ว หวังว่าคงหายสงสัยนะครับ
    R11 ทำจบที่ ไม่เกิน 7000+6000=13000 บาทแน่นอน ถ้าอยากได้ R32 GTS นะ
    มันแพงค่าทำข้างหลังละครับ เพราะคงต้องยอมทำเพื่อให้ดึงเบรคมือได้ อยากจะบอกว่า ใครขับครัชต์ทองแดงแล้วติดกลางสะพานจะรู้ดี ว่าประโยชน์เบรคมือมันมีไว้ทำอะไร

ส่วน R10 P11 ผมว่าราคาคงไม่ต่างกันมาก

P11 ปรึกษาพี่ก๊อฟ ที่ไอคอน R34 อะครับ Skymera หรือพี่ป๊อปท่านประธานก็ได้ หรือพี่ฉะก็ได้ครับ หรือถ้าอยากประหยัดก็ art-project พี่โตน
    R11 ปรึกษา พี่วิน White R11 (เบรค Willwood) พี่กิ๊ฟ Poomsiri (สกายหน้าหลังดึงได้)
    R10 ผมไม่รู้แหะลองถาม พี่โป๊ปดูละกัน

:D จบ คงหายข้องใจแล้วนะครับ

11. Udong

319
    0
    0
    ขอบคุณมากคร้าบ
    หายสงสัยจริงๆด้วย

อย่างงี้ค่อยมีกำลังใจเก็บเงินหน่อย
    ตอนแรกไม่รู้ราคาเลยเก็บบ้างไม่เก็บบ้าง
    555
    คราวนี้แหละ
    มันจงมาอยู่บนรถเรา

12. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
  13. Udong

319
    0
    0
    โดนเอารูปมายิ่ว ยิ่งอยากได้เข้าไปใหญ่เลย

14. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    อีกหนึ่งวิธีประหยัดและสวยนะครับ เอาคาลิปเปอร์ rx7 แล้วหาจานใหม่เอาเองครับ พวก sky ก้อได้ เพราะถอดเปลี่ยนจานใหญ่กันเยอะ ถูก ประหยัด สวยๆครับ

15. Udong

319
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    เด๋วจะลองเช็คราคาดู ว่าเป็นไปได้ไหม??

16. tOon`

2,324
    43
    48
    ระวังหน่อยนะครับ เบรคดีมาก อันตราย หวิดตายได้ นะ

เดี๋ยวไว้ไง คุณ Udong ชื่อไรครับ คณะอะไรครับผม เพื่อยังไงไปทรรศนาจรเด็ก เกษตรดีก่า 555+

17. Udong

319
    0
    0

ผมชื่อ อู ครับ
    เรียนคณะสังคมศาสตร์คร้าบ
    มาได้เลย แล้วพีเรียนคณะไรอ่ะ ผมซิ่วมาจาก IT อ่ะ

18. เสก R10

807
    8
    0
    ของผมก็ตรงนะครับ..อิอิ

ตรงหมดเลย 55

19. เสก R10

807
    8
    0
    ผิดกระทู้นี่หว่า...สงสัยเราจะเมา

20. Udong

319
    0
    0
    พี่หมู งงอ่ะ
    ที่บอกว่าเบรคดีมาก อันตราย หวิดตายได้นะ หมายความว่าไงอ่ะ

งงมากมาย

21. Diamond0722

806
    2
    0

ดีที่ยังจำวันเกิดได้นะน่ะ....อิอิอิ

22. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    แปลงเบรค ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ นิสสัน ปัญหาจะเยอะตามมา เช่น
    ขายึดมีระยะห่างไม่เท่าเดิม ทำให้ต้อง(เน้นนะ)ทำขาขึ้นมาแก้ไขเรื่อง จุดยึด
    ระยะออฟเซ็ท ของจานเบรค ที่ไม่เท่าเดิม ทำให้ต้องแก้ไข ขายึดเช่นกัน
    รูของจานเบรค ที่ของพวกซูบารุ เป็น ห้ารูร้อย เจาะใหม่อีก
    แต่ถ้าสกายมาลงละ แก้ไข น้อยมากๆ ยกเว้นการเจาะรูจาน เป็น สี่รู
    แต่ก่อน จานของติดรถ DC5 EVO V GDB ราคาไม่แรงเท่าไร
    พอพวกร้านรับแปลงเบรคเหมาไป ราคาทะลุโลกเลย
    มีสามหมื่นเลยละ
    อิอิ
    ของใหม่ที่เป็นของแต่งสกาย จานสองชิ้น ยัง
    สามแสนเยน เลย

23. vynnz

727
    4
    0
    มีจานแต่งของใหม่ 350mm. จานสองชิ้นไม่เกินสี่หมื่น เอาป่ะพี่

24. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    บอกแล้วไง
    ช่วงนี้กรอบแสนกรอบ
    อิอิ
    แล้วของอะไรอ่ะ จาน 350 มม.
    ออฟเท่าสกายไหมอ่ะ

25. tOon`

2,324
    43
    48
    :D ชัด เจน ตามที่ พี่ ฉะว่าทุกประการ

และมีตัวเหี้ยมากของเราเลย คือ Aristo นะครับบอกก่อนเลย ขามันไม่เท่ากัน :D แถม ติดคอม้าด้วยนะครับ R11 ตัวอื่นผมไม่รู้ แล้วเวลาเบรค อันนี้พี่วินคอนเฟริ์ม ว่าเหี้ยมาก

แล้วตรงกลางพี่จะไม่ได้ใช้งาน แค่ 320 ของผมยังเหลือเลยพี่ :mad: ไม่ปลื้มเลยครับ

26. Udong

319
    0
    0
    ตอนแรกคิดว่าอยากแปลงเบรคก่อนอ่ะครับ
    แต่าสงสัยทำไปทำมาต้องไปเปลี่ยนแม็กก่อนอะ่ครับ
    เพราะว่าท่าทางจะใส่ไม่ได้ เพราะว่าแม็กที่มากับรถเล็กกระจ้อยร่อย
    รวมแล้วสงสัยรอบเดือนนี้ผมต้องเสียเงินเกิน 40000 แหงเลย
    จนแน่
    555

27. vynnz

727
    4
    0
    มันเหี้ยเฉพาะตอนขับช้าๆอ่ะตูน ถ้าขับเร็ว แวคคั่มเยอะแล้วดีกว่า sky เพียบเลย ส่วนเรื่องที่มันเหี้ยหน่ะ มันแก้ด้ายยยยย

28. tOon`

2,324
    43
    48
    :rolleyes:

40000 หร๋อครับ เยอะนะเนีย

ของผมกำลังคิดอย่เหมือนกันครับหมดเท่าไหร่ไม่แน่จัยอะครับ :rolleyes: ท้อเลย

29. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ตูนเอาสปริงโช๊ค ไปใส่ไว้ใต้ขาเบรคดิ มันจะได้แข็งขึ้น

30. tOon`

2,324
    43
    48
    :rolleyes: อะฮึ่มๆ ไอ้คู่หน้าสีฟ้าอะ จอรถอะระวังไว้ :D นะครับพี่กอฟ 555+

ปล. พ่นให้มั้งดิพี่ อยากได้แบบยิงทรายอะ แล้วก็ ขอสีบอร์น อะ สีทองแม่งเกลื่อน :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้