รบกวนขอถามเรื่องระบบไฟหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Mr.Wit, 10 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mr.Wit

Mr.Wit Member Member

30
    0
    6
    คือ รถผมติด วัดvolt อ่าคับ ซึ่งเวลาบิดกุญแจมาตำแหน่งที่ 2 ก่อนสตาร์ทเครื่อง เข็มวัดvolt จะกระดิกขึ้นมา ที่ประมาณ 11 กว่าๆ - 12 ซึ่งก็ใช้เป็นปกติแบบนี้มาปีกว่า

เมื่อเช้าตอนผมลองไปสตาร์ทเครื่องปรากฎว่า เข็มมันก็ขึ้นมาที่ 11 volt กว่าๆครับ แต่ค่อยๆขยับขึ้นมา ซึ่งแตกต่างจากเมื่อก่อนที่เคยกระดิกขึ้นมา
    พอสตาร์ท รอบไดสตาร์ทก็หมุนปกติครับ ระบบไฟในรถก็ปกติดีครับ

รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าจะมีสาเหตุมาจากอะไร เป็นที่แบตหรือเป็นที่ตัววัดโวล์ตเองครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อาจจะเป็นที่เกจวัดก็ได้ครับอายุการใช้งาน

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าเป็นเกจ์ของ ไต้หวัน หรือ จีน ถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ ใช้ๆ ไป มันก็จะเริ่มออกอาการเรื่อยๆ โชคดีก็เสียช้าหน่อย โชคร้ายใช้ไปไม่กี่เดือนก็เสีย

ถ้าใช้ชัวร์ ก็ต้อง ของญี่ปุ่น หรือ autometer

4. Mr.Wit

Mr.Wit Member Member

30
    0
    6
    มีโอกาสที่จะเป็นที่แบตบ้างมั้ยครับ เพราะใช้งานมาเกือบ 2 ปี แล้วเหมือนกาน
    แต่ถ้าเป็นที่แบต รอบไดสตาร์ทก็น่าจะหมุนช้าลง

หรือยังไงอ่าครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ก็เป็นไปได้ครับ อายุแบต ก็แถวๆ 2 ปี บวกหรือลบนิดหน่อย แต่เวลามันเสีย มันมีอาการเตือนล่วงหน้าไม่นานนัก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้