รถไฟรั่ว ซ่อมที่ไหนครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Samma2, 13 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Samma2

Samma2 Guest

0
    0
    0
    รถแบต หมดประจำ ไปเช็คแล้ว แบตยังดี ช่างที่ศูนย์โตโยต้าบอกว่า เป็นเพราะไฟรั่ว

แต่ทางศูนย์ ไม่รับแก้ไขให้ บอกว่าเรา ติดอุปกรณ์ แต่งรถมากมาย

แบบนี้ ซ่อมได้ที่ไหนครับ

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ร้านไดนาโม ทั่วไปน่าจะเช็คได้
    รถผมก็เคยเป็น วิธีเช็คง่ายๆถอดขั้ว+แบตออก
    แล้วใส่เข้าใหม่จะมีประกายไฟ แป๊ะๆ ให้ลอง
    ถอดสายไฟที่ต่อพ่วงกับขั้ว+ที่ละเส้น สลับกันไป
    เรื่อยๆจนมันไม่มีประกายไฟ จากนั้นให้ลองเอสาย
    ที่คิดว่ารั่วไม่ต่อพ่วงเข้าไปใหม่ถ้ามันแป๊ะๆก็แสดง
    ว่าสายเส้นนั้นมีไฟรั่ว สายใหญ่ก็น่าจะเป็นพวกกัน
    ขโมย สปอตไลท์ เครื่องเสียง ถ้าไล่แล้วยังเป็นอยู่
    ต้องเช็คไดร์ชาร์จดู อาจจะช็อตลงกราวด์ได้ ข้าง
    ในไดร์จะมี คัตเอาท์ตัดไฟถ้ามันช็อต ไฟจะไหล
    ลงตัวถัง จอดทิ้งไว้ 1-2 วันก็แบตหมดถึงจะเป็น
    แบตที่เพิ่งชาร์จเต็มมาก็ตามอ่ะครับ

3. ขอบคุณมากครับ

4. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ของผมก็เคยครับ แป๊บๆก็หมด
    แบ็ตเปลี่ยนใหม่ๆ ร้านก็บอกแบ็ตดีครับ
    เลยไปเปลี่ยนไดชาร์ต ชาร์ตดีมาก
    แต่ก็หมด เปลี่ยนแอมป์ใหม่เอี่ยม
    ก็หมด สุดท้าย เอาแบ็ตไปชาร์จที่ร้านเดิม
    เค้าชาร์จให้เต็ม ทิ้งไว้ 2 วันดูอาการที่ร้าน
    มันหมดเอง ร้านเลยเปลี่ยนลูกใหม่ให้

หายเป็นปกติครับ สรุปได้ไดชาร์จมา 1 ลูก
    กับแอมป์ใหม่ 1 ตัว

แต่ต้นเหตุคือแบ็ต

ลองเช็คหาต้นเหตุให้เจอครับ ขอให้โชคดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้