B11 อยากแอร์ เยนๆ ทำไงอะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tz, 19 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    เหนว่าใสพัดลมที่หน้าแผงรังผึ้งแล้วจะเยนขึ้นจริงหรือ หรือใครมีวิธีบอกหน่อยเติมน้ำยามาแอร์ก็เยนอะ แต่ไม่ฉ่ำถึงข้างหลัง อิอิ

2. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    ตอนใช้ B-11 คันแรก เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมเป็น 5000 รอบ ก็แรงดีนะครับ เพราะของเดิม ถ้าจำไม่ผิดน่าจะแค่ 3000 รอบ ไม่ค่อยมีลมเท่าไหร่
    แต่คันที่ใช้ปัจจุบันก็เย็นมาก ก็แค่ล้างตู้แอร์ เดินท่อใหม่ เติมน้ำยา ก็เย็นมากแล้ว(ไม่เกิน2000บาท) แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนมอเตอร์พัดลม เพราะนั่งกันแค่ 3 คนอากาศดีเปิดพัดลม ไม่เกิน เบอร์ 2 ก็เย็นแล้ว
    ส่วนที่เรื่องพัมลมตรงรังผึ้งแอร์ ปกติมันก็มีอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าไม่มี อันนี้ไม่แน่ใจต้องรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะ

3. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    มา เก็บ ความรู้ ค้าบ

4. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ไม่รู้เหมือน กัน เพราะไม่มีแอร์

5. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ลองล้างแผงแอร์ก่อนครับ

6. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    ผมว่าล้างแล้วเย็นขึ้งมากเลยคาบ ลองดู

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    จัดน้ำยาล้างคอย์แอร์ อาปาเช่ ไม่สักขวด ได้เรื่อง ครับ :D

8. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    ล้างแอร์ครับของผม 900 บาทที่เคยไปทำมา เย็นช่ำเลย
    สังเกตุครับว่าลมมันแรงมั้ยถ้าลมไม่แรงอะชัวป๊าป
    อีกกรณีบางที ศร มันรั่วแค่นั้นเองครับลองเอาน้ำแฟ้บ(ผงซักฟอก)ลงตามข้อต่อต่างๆครับว่ามีรั่วไหมรวมถึงคอมแอร์ด้วย
    จะได้แก้ถูกจุด
    ปล.ผมก็ซ่อมไปเยอะครับแอร์เนี่ยหมดไปหลายอัฐทีเดียว
    ส่วนพัดลมไม่ต้องย้ายครับที่เดิมก็ดีแล้วครับ
    อันนี้ตามสิ่งที่ผมเคยทำมานะครับไม่ได้อวดรู้น้า

9. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    คร้าบบบบ ขอบคุณครับพี่

เรื่องพัดลม ประมาณว่า ติดเพิ่มอะครับได้ยินมาว่างั้น เลยมาลองถามๆ ดู

10. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เห็นด้วยครับ พึ่งทำไปแบบพี่ๆบอกนี่แหละ

เล่นเอาหนาวจนจะเป็นไข้ จากเดิมขับไปใช้มือพัดไป เปิดกระจกมั่งอะไรมั่ง

ล้างแผงคอยล์ร้อน

ล้างแผงคอยล์เย็น

เพิ่มพัดลมข้างหน้าซักตัวในกรณีที่ขับออกตัวแล้วเย็น รถติดจอดนิ่งๆแล้วแอร์ไม่เย็น

หรือไม่ก็เปลี่ยนพัดลมตัวเดิมออก

แว็กน้ำยา น้ำมันคอมพ์ใหม่ให้มันพอดีๆ ไม่มากไป น้อยไป (ต้องหาร้านแอร์ที่มีความรู้จริงๆหน่อย)

เท่านี้หนาวววววว... :D:D:D:D:D

11. อู๋B11

อู๋B11 New Member Member

244
    70
    0
    ติดเพิ่มไปเลยคับเย็นชัวร์เย็นจัดด้วยผมก็ติดคับ

หาพัดลมเป่าโครงเหล็กมา 2 ตัวเลยคับติดแผงแอร์ไปเลยคับ

เรื่องรอบมอเตอร์ผมไม่รู้อ่ะคับเอาแรงๆไว้ก่อนละกัน:D:D:D

12. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    แล้วของผม บี14 เครื่อง 1.5 ปี95

กลางวันแดดจัดๆ จะไม่ค่อยเย็น แบบ ลมมันออกไม่ฉ่ำ ข้างหลังนี่เหงื่อตกเลย
    แต่ กลางคืน หรือ วันที่ฝนตก หรือวันที่ไม่มีแดด นี่ เย็นขึ้นมากเลย แต่ยังไม่ฉ่ำเท่าไหร่ เทียบจากนั่ง นิวแลนเซอร์ของพี่ชายที่บ้านอ่ะครับ

สังเกตด้านหน้าเครื่อง มันจะมีแผง หม้อน้ำใหญ่ๆ เต็มหน้ารถ 2 แผง แล้ว มีแผงเล็กๆ มีท่อน้ำยาแอร์เข้า อีก 1 แผง เล็กขนาดเท่าๆกันกับ อินเตอร์เลยอ่ะครับ ประมาณ กว้างXยาว 2 ฝ่ามืออ่ะ เกี่ยวกันมั้ย ถ้าเป็นที่แผงนี่มันเล็ก เปลี่ยนอันใหญ่ๆ ได้มั้ยครับ งบประมาณเท่าไหร่...

13. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    พัดลมที่ติดเพิ่ม พี่ก็เคยติดนะ
    แต่ไม่ได้เน้นให้แอร์เย็น
    เน้นที่กรณีปิดแอร์ซัดรถ แล้วความร้อนขึ้น
    เปิดพัดลมช่วยเวลาติดไฟแดงครับ

14. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ก็หลักการเดียวกับแอร์บ้านอะคับ ล้างแอร์ก็ช่วยได้เยอะแล้วคับ^_^

15. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D:D

16. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    พัดลมหน้าแอร์ช่วยได้ครับ
    แอร์นี่ ถ้าระบบระบายความร้อนดีๆ ช่วยได้ครับ ประเภทรถจอดแล้วไม่เย็น พัดลมตัวนี้ช่วยได้เยอะ
    แต่ก็ต้องดูจำนวนพัดลมด้วยนะครับ อย่าให้มากเกิน มันโหลดไฟเยอะ ผมใส่เต็มที่ 3 ตัว
    พอดีสองตัวอยู่หลังหม้อน้ำ แผงแอร์อยู่หน้า ไม่ค่อยถึงครับ แต่ก็ยัดยากเหมือนกัน B12

ของเจ้าของกระทู้ ถ้าไม่ได้มีปัญหาน้ำยารั่วหายบ่อยๆ ก็ลองล้างแผงแอร์ หน้า(คอล์ยร้อน) ดูครับ แล้วถ้าทำได้ก็ล้างตู้แอร์ด้วยก็จะดี ช่วยได้เยอะครับ จริงๆ แล้วก็พวกฟิล์มกระจกกันร้อนก็สำคัญครับ แอร์ดี แต่แดดแรงนี่ก็ไม่ไหว

ของผมนี่ทำแอร์ไปหลายๆๆมากครับ ขนาดได้ร้านที่ทำไม่แพง พอดีทำเสร็จจุดนึง มันก็ไปรั่วอีกจุดนึง สุดท้ายนี่กว่าจะหาที่รั่วเจอก็หลายเดือนครับ เปลี่ยนท่อใหม่ ช่างดันใส่ข้อต่อปีนเกลียว ตอนแรกนึกว่าแผงคอยเย็นรั่ว แต่เปิดมาแผงแอร์ตัว B12 ผมมันเป็นทองแดงครับ ไม่รั่ว เลยล้างซะเลย เรียกว่าทำมาทั้งระบบเปลี่ยนใหม่เกือบหมด ยกเว้นแผงคอยเย็นละครับ แถมมีปัญหาพวกระบบไฟแอร์ รีเลย์ด้วย แต่ก็ทำจนหมดละครับ หวังว่าจะไม่มีรั่วแล้วนะ ตอนนี้นี่เย็นสุดๆ

แนะนำว่าถ้ามีทุนจริงๆ ตอนทำก็ลงทุนทำไปเลยครับ อะไรเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน เสียก้อนเดียวให้จบจะดีครับ

17. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ผมล้างแผงแอร์อย่างเดียวก็เย็นขึ้นนะครับ

18. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    มาเก็บความรู้ครับ

19. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    เช็คดูว่าน้ำยาแอร์ขาดหรือไม่

ถ้าน้ำยาแอร์ขาด ก็ให้เช็คว่ารั่วตรงไหน (เมื่อรั่วแล้วช่างก็ต้องแว๊กใหม่ ตรงนี้แนะนำให้ล้างระบบทั้งหมดรวมทั้งตูแอร์ ถ้างบเหลือนะครับจะได้จบครั้งเดียวเลย )

ถ้าไม่ขาดให้เช็คลมแอร์ ว่าแรงหรือไม่ ถ้าไม่แรงก็ พัดลมในตู้แอร์ , ตู้แอร์ตัน ,แผงคอยล์ร้อนตัน (ตามเพื่อนๆด้านบน) ถ้าทำเสร็จแล้วมาแจ้งด้วยนะครับ ว่าสาเหตุอะไร เผื่อเพื่อนๆจาได้นำไปใช้ในครั้งต่อไป

โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน ท่านอาจไม่จำเป็นต้องทำตามก็ได้

20. มหาดเล็กฯ

มหาดเล็กฯ New Member Member

42
    1
    0
    ผมเอาน้ำยาล้างห้องน้ำเป็ดสีม่วงอ่ะครับ
    ล้างที่คอยล์เย็น...ฉีดใส่เลยอ่ะ
    แต่เค้าเคยบอกให้ผมล้างแต่คอยล์ร้อนนะ
    มันไม่สะใจเย็นไม่พอ เลยล้างที่คอยล์เย็นด้วย
    ตรงที่มันอยู่ใต้คอนโซลนะครับ ขันสกรูเอาแผ่นกรองฝุ่นออก
    แล้วก็ฉีดน้ำยาใส่ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที เสร็จแล้วสาดด้วยน้ำสะอาด
    เท่านี้ครับ
    เปิดพัดลมไม่เคยเกินเบอร์ 1
    ไปดูมาหลายเว๊ปแล้วก็ลองทำเองเลยได้มาบอกกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้