มันมีสิทธิ์ไหมคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย neung4doors, 11 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    อยากจะถามคนที่รู้หน่อยนะคับ

พอดีเมื่อวานเจอด่านเรียกแล้วโดนเรื่องตัดป้ายทะเบียน

มันขอใบขับขี่ ผมบอกไม่มีไม่ได้เอามา (จิงๆแล้วโดนยึดยังไม่ได้ไปเอา)

ผมบอกช่วยหน่อยแล้วกัน มันบอก ช่วยไม่ได้ไม่รับตังค์ ผิดกฏหมาย (ถุย พ่อคนดี รู้ๆกันอยู่ ถ้าไม่มียศใหญ่กว่ายืนอยู่มีเหรอจะไม่เอา)

ผมบอกนั้นเขียนใบสั่งมาแล้วกัน มันบอกไม่ได้ต้องไปเสียที่โรงพัก

ที่จะถามคือ มันมีสิทธิ์ไม่เขียนใบสั่งให้ได้เหรอคับ แล้วมันก้อให้ผมจอดรถที่เกาะกลางแล้วไปเสียที่โรงพัก เท็จจิงประการใด ช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยเถอะคับ เซง . . .

2. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    มันกลัวไม่ไปจ่ายอ่ะดิครับเลยบังคับให้ไปเดี๋ยวนั้นเลย สรุป!หาแดก

3. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    มันมีสิทธิ์

4. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ผมว่าถ้าไม่มีใบสั่งมายืนยันว่าเราโดนยึดไปเค้าก็มีสิทธินะครับ อยู่ที่ดุลพนิจมากกว่า

แต่ผมว่าแบงค์สีไม่ถูกใจเค้าหรือจำนวนใบมันน้อยไปมั้งครับ....ลองเปลี่ยนสีหรือเพิ่มจำนวนดู ขำๆนะคับ

5. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    มันมีอำนาจ อะ หนึ่ง ต้องทำใจ

6. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    มีสิทธิ์ครับ ตัดป้ายทะเบียนเป็นการดัดแปลงเอกสารทางราชการ

7. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    อันนี้มั่วให้ฟังนะ กรณีแบบนั้นอาจจะทำได้เพราะ ...

ในเมื่อป้ายทะเบียนมีการดัดแปลง ทำให้รถคันที่ใช้วิ่งอยู่มีสถานะเหมือนไม่มีป้ายทะเบียนใส่
    ถ้าไม่มีหลักฐานยืนยันว่ารถคันนี้เป็นรถที่ถูกต้องตามกฏหมายเค้าก็สามารถยึดรถไว้ได้เลยด้วยซ้ำ

แต่โดยปกติน่าจะมีการเรียกดูสำเนาเล่มทะเบียนก่อนนะ
    ยังไงเราก็ผิดที่ตัดป้ายทะเบียน และไม่ได้พกใบขับขี่
    ส่วนเรื่องไม่เขียนใบสั่งแล้วให้ไปจ่ายเดี๋ยวนั้นนี่คงต้องดูว่าตอนเปรียบเทียบปรับคุณโดนข้อหาอะไร
    ถ้าข้อหามันไม่เกี่ยวกับเรื่องความถูกต้องของเอกสารประกอบตัวรถ ผมว่ามันก็เกินไปหน่อย

รอผู้ที่รู้จริงอย่างถ่องแท้มาตอบอีกทีแล้วกัน

8. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ตัด ต่อ ทะเบียนผิดเต็มๆเลยน่ะคับ.....ข้อหาดัดแปลงเอกสารทางราชการคับ
    พี่ชายผมบอกมาคับ

9. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    เอ่อ คำถามคือ เค้ามีสิทธิ์ที่จะไม่ออกใบสั่งแล้วให้ไปจ่ายตังที่โรงพักทันที เลยหรือเปล่าอะครับ ไอ้เรื่องป้ายทะเบียนนั้นผิดแน่อยู่แล้ว

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ใครทราบช่วยบอกทีครับ

ผมว่า เราน่าจะมีสิทธิ์ที่จะเลือกรับใบสั่ง ถ้าเกิดรีบๆอยู่ จะให้ไปจ่ายที่ สน. ได้ไงอะ

10. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เคยโดนไปที ข้อหาดัดแปลงป้ายทะเบียน บอกมันช่วยหน่อยล่ะกัน มันบอก 100 นึง พอดีในรถมีแบงค์

20 ม้วนๆๆอยู่ เลยรีบยัดให้แม่ง แม่งก้รีบเก็บ ไม่ได้นับ กลัวคนเห็นมั้ง เราก็รีบวิ่งขึ้นทางด่วนเลย

นึกขึ้นได้ มีแค่ 60 นี่หว่า เลยไม่ค่อยผ่านแถวนั้นบ่อยๆๆ เดี๋ยวแม่งจำได้ มาทวงอีก 40 งงตายเลย

11. neung4doors

551
    11
    0
    อ่า . . .ใช่เลยคับ ประเด็นตรงสามารถเลือกรับใบสั่งได้ไหม

ส่วนเรื่องป้ายยอมรับว่าผิดจริง คับ
    :D

12. Black devil

Black devil New Member Member

15
    0
    0
    พี่ครับผมก้อไม่แน่ใจน่ะ แต่ว่าถ้าคุนท่านไม่ออกใบสั่งให้เนี่ย แล้วเราจะไปเปรียบเทียบปรับที่โรงพักได้ไงอ่ะ ถ้าอยู่ดีๆๆๆๆมายึดรถไว้แล้วให้ไปเสียค่าปรับเนี่ย เค้าใช้วอเอาเหรอครับว่า เจ้าของรถคันนี้กำลังจะไปเสียค่าปรับอย่างนั้นหรือ แล้วอย่างนี้เอกสารยืนยันคือใบสั่งล่ะครับ ปรับข้อหาอะไรก้อใส่ให้ได้นี่ครับแบบนี้ และอีกอย่างแค่คิดว่าถ้าท่านรวจเปนรวจที่ไม่ดีเนี่ยเกิดเค้ายึดรถพี่ไว้แล้วเอาบางอย่างมายัดใส่แล้วบอกว่าเปนของพี่เนี่ย งานเข้าเลยน่ะ เค้าทำยังกับเราเปนเด็กแว้นเลยน่ะโบกจอดปุ๊ปดึงยึดกุจแจทันทีเนี่ย รถพี่เปนทรัพย์สินส่วนบุคคลน่ะครับผมว่าเค้าไม่มีสิทธิมายึดไว้หลอก กัวว่าพี่ไม่ไปจ่ายมากกว่าครับ นี่แค่ความคิดเห็นผมน่ะครับ ถูกผิดผมไม่รู้ครับ เหมือนบ้านอ่ะครับพี่ถ้าไม่มีหมายค้นตำรวจก้อไม่สิทธิเข้าครับ

13. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    กฎหมายไม่ เก่งอ่ะ แต่ที่รู้ๆ ถ้าพี่เค้าจะเอาอะไรก็ยอมทุกทีอ่ะครับ.... . .

โดนทีไรก็ขอ ปรับด่วน ตลอด ผมรีบ !!!

14. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ตำรวจเมืองไทยมีสิทธิ์ทุกอย่างครับ

15. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ตำรวจทุกคนมีสิทธิ์ทำอะไรก็ได้ครับ เพราะเขาคือผู้ชี้ถูกผิด
    :D

16. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    เจอแบบนี้ เข้าขั้น เซ็ง

17. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ขอถามอีกข้อ วันนี้โดนจับมา

ไอ้แตร หอยขมอะ ผิดกฏหมายเรื่องเสียงดังป่าวครับ

ผมถามเขา ( ตร ) ว่า ที่เบนซ์ ก็ดังไม่เห็นโดนเลย

เขา บอกว่า มันมาจากโรงงาน รถคุณติดตังเองเป็นแตรลม

ผมเลยย้อนว่า แตรไฟฟ้านะพี่

เขาบอกว่า เสียงเหมือนกัน

เลย ยัดไป 100 นึง เรื่องเลยจบ

สรุป มันผิดป่าวเนี่ย

18. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าพี่หนวดจะให้แค่ใบสั่งก็ทำได้ครับ แต่บางทีหน้าคุณอาจจะไม่ค่อยกินเส้น

พี่หนวด เลยให้เข้าไปจ่ายที่โรงพัก บางทีขึ้นอยู่กับอารมณ์ของพี่แกด้วย

พูดลำบาก ผมเคยโดนล็อคล้อแถวละลายทรัพย์ จะจ่ายตรงนั้นมันก็ไม่ยอมรับ

บอกให้ไปสน.บางรักท่าเดียว แม่งต้องนั่งวินไปสน.เสียค่าปรับแล้วกลับเอาใบสั่งมาให้

มันอีกถึง ยอมถอดออกให้

ปล.เวลาคุยกับตำรวจถ้ารู้ตัวว่าผิด อย่าไปกวนตีนเค้าครับ คุยกับเค้าดีๆยังงัยมันก็เอาเงิน

ปล.2 เวลาไปจ่ายค่าปรับก็เหมือนกัน อย่าไปกวนตีนครับ จะได้ราคาพิเศษ คุยกับร้อยเวร

ดี ถ้านายอยู่เผลอๆเค้าเอาให้นายเซ็นให้ก็แค่100เดียว

ทุกอย่างอยู่ที่ปากครับ เอาตัวรอดได้จริงๆ

19. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    มารับความรู้ครับ

20. killer_rw

killer_rw New Member Member

13
    3
    0
    ถ้ามันจะจับ มันก็จับ ถ้ามันไม่เอา ก็ปล่อย เนี่ยะคือตำรวจ

21. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ตามหลักเอาเข้าจริงๆ ไม่โดนพี่แกยึดรถ และลากไปโรงพักก็โชคดีแล้วครับ ยังดีที่ให้ไปเอง รถทะเบียนไม่ถูกต้องเนื่องจากป้ายทเบียนมีการดัดแปลง ใบขับขี่ก็ไม่มี

แต่สรุปแล้ว ตามหลักเขาไม่มีสิทธิ์ให้คุณไปเสียค่าปรับเองที่โรงพักครับ เพราะเขาจะต้องไปกับคุณด้วย(หรือมีเจ้าหน้าที่ติดตามไปด้วยกลัวคุณหลบหนี)

22. neung4doors

551
    11
    0
    กำ. . . เสียงดังเหมือนกัน ผิดที่อยู่คนละคัน
    จิงว่ะเอ มันมีอำนาจต้องทำใจ
    เฮ้อออออ

23. ลองคิดเล่นๆในใจดูนะครับ เราให้อำนาจตำรวจมากไปหรือป่าว?

24. Honda-Twincams

Honda-Twincams New Member Member

100
    4
    0
    ช่วงนี้จะเจอด่านเยอะหน่อย เพราะอะไรทุกคนคงรู้ วันนี้เช้า(วันอาทิตย์)ประมาณ 8.30 ผมขับรถกลับบ้าน เส้นนวมินทร์ช่วงๆโลตัส รถขับแบบชลอๆกันหมด ผมก็เอาละซิเกิดอุบัติเหตุแน่ๆ ที่ไหนได้ อุ!!!แม่เจ้า พี่รวจตั้งด่านจับมอไซด์ ร้อยวันพันปีวันอาทิตย์เช้าๆไม่เคยเจอด่าน พอมองไปน่าจะเก้าสิบเปอร์เซ็นอัพว่าพี่รวจกำลังตั้ง "ด่านเลื่อนลอย" อยู่ .....เห็นมอไซด์โดนเยอะอยู่ ใครจะไปรู้ว่าวันอาทิตย์เช้าพี่รวจจะตั้งด่าน.....

25. TONJK

TONJK New Member Member

86
    1
    0
    ยังไงก็ต้องเขียนใบสั่งนี่คับ แล้วเค้าจะเพิ่มข้อหาไปว่าไม่พกใบอนุญาต

ส่วนเรื่องแตร ไม่ลองถามไปล่ะคับว่ามันดังกี่เดซิเบล เอาแตรเบนซืมาใส่โดน แต่เบนซ์ใส่ไม่โดน

เวงกำจิงๆ

สงสัยต้องไปทำบุญหน่อยนะพี่ แฮ่ๆ

26. neung4doors

551
    11
    0
    ใช่คับ

ปกติวันอาทิตย์ไม่ค่อยเห็น

27. 69

69 New Member VIP

37
    1
    0
    มีสิทธิ์ คัฟ
    1. ปลอมแปลงเอกสาร ราชการ คัฟ
    2. มีสิทธิ์ ที่จะไม่ออกไปสั่ง เระยึดรถไปตรวจสอบที่ โรงพักคัฟ เพราะ ถ้าเกิด สมมุติว่าคุนไปเอารถคนอื่นมาใส่แผ่นป้าย ที่มะตรงกับรถ คัฟ แต่ถ้าถูก เอกสารครบ คุนก้อโดน ข้อหา แค่มะมีใบขับขี่ กับ ดัดแปลงสภาพรถ เพราะ แผ่นป้ายทะเบียน เป็นส่วนนึงของรถคัฟ ต่อหัยคุน ตัดแค่ปลาย เระยังเหลือ ขส ก้อตาม โดนอยุ่ดีคัฟ อยุ่ที่คุนคุยกับดลุยพินิจ ของเจ้าหน้าที่คัฟ
    ปล. พวกเพื่อนๆ เคยโดนข้อหาหมั้นไส้ ไหมคัฟ อิอิ ผมเคยโดน ยังไงก้อตาม จะโกดหรือเกลียดยังไง ก้อตาม ต่องทำใจคัฟ นิ่งที่สุด คุยดีดี บอกแก่ว่านึกสะว่าลูกหลานนะน้า เพราะมันถือ อำนาจอยุ่ในมือ

28. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ถ้าตัดแค่ขอบ ขนส่งตรงมุมยังอยู่มันก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรเอกสารก็มีให้ตรวจสอบได้ เราแค่อ้างทะเบียนชำรุดรอป้ายใหม่มันก็น่าคุยกันรู้เรื่อง ส่วนไม่ออกใบสั่งนี้เค้ามาจับเราปากป่าวด้วยคำพูดอย่างเดียวไม่น่าจะทำได้เกิดจอดรถทิ้งไว้ใครจะรับผิดชอบทีหลัง ใบสั่งก็ไม่เขียนให้แล้วผิดข้อหาไรหว่า ตกลงคือจะเอาตังแต่กลัวแบ่งกับลูกพี่มันไม่พออะเดะตำรวจมันก็เป็นแบนี้แหละ.........

29. neung4doors

551
    11
    0
    ถูกเลยคับต้องทำใจ คุยกะมันไม่ดีก้อโดนข้อหาหมั่นใส้อีก -*-

เนอะจิงๆน่าจะคุยกันได้ อะรุ่มอร่วย ตักเตือนก้อได้ เอะอะก้อจาเอาแต่ใบขับขี่

แต่ตอนนี้ไปทำป้ายทะเบียนให้กลับมาสภาพคล้ายเดิมๆแระ ไม่รู้จาโดนอ่ะเปล่า 555+

30. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ที่เค้าไม่ออกใบสั่งเพราะคุณไม่มีใบขับขี่ให้เค้ายึดมากกว่า เพราะส่วนตัวถ้าได้ใบสั่งแต่ไม่ยึดใบขับขี่ ก็ไม่ไปจ่ายมันหรอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้