ขอชื่ออู่นอกที่ซ่อม/เปลี่ยนกันชนหน้าฮอนด้าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย เจ้าพ่อ, 14 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เจ้าพ่อ

เจ้าพ่อ New Member Member

9
    0
    0
    พอดีว่าตั้งไปที่พันทิพย์แล้วแต่ได้ชื่อู่มาแค่ที่เดียวเลยจะขอตั้งที่นี่อีกที
    จากกระทู้นี้ที่พันทิพย์นะครับ
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7317031/V7317031.html

พึ่งจะซื้อรถมาใหม่ครับเป็นมือสอง ตาโตLEV สีแดง
    ยังไม่ถึงเดือนเลย พึ่งจะโดนมาสดๆตะกี้นี้เอง
    พอดีผมจะเลี้ยวขวาเข้าซอยลาดพร้าว 71 โดยมาจากบางกะปิ
    ก็ตามตูดคันหน้าไป แต่ว่าไปไม่สุด(รถจากลาดพร้าวไปบางกะปิมี3เลน ผมเลี้ยวไปได้ 2เลนเหลือเลนสุดท้้าย)
    ก็มีพี่รถจิ๊ปล้อโตแกขับไปก่อนแต่ก็ยังติดๆคาๆกันอยู่ เพราะจังหวะนั้นรถค่อนข้างติด
    รถผมก็จ่ออยู่ที่กลางจิ๊ปคันนั้นแล้วรถก็หยุดเพราะรถติด และแล้วพอพี่รถจิ๊ปขยับ...
    โครมมมมมมมม!!!!
    ผมลงไปดูรถอารมณ์ประมาณว่า ล้อพี่จิ๊ปคันนั้นครูดกับกันชนหน้าด้านซ้ายจนฉีก
    แต่ ว่ารถพี่เค้าไม่เป็นอะไร (อาจจะเป็นผมเองก็ไได้ที่ปล่อยเบรค แล้วพอจังหวะพี่รถจิ๊ปเค้าขยับ กันชนหน้าฝั่งคนขับก็เลยโดนล้อพี่เค้าไป)
    แล้วผมกะพี่รถจิ๊ปก็เเลื่อนรถไปจอดข้างทางแล้วคุยกัน

แล้วพี่ตำรวจจราจรก็เข้ามาดูบอกว่าถามเหตุการณ์กะพี่รถจิ๊ป
    พี่เค้าก็บอกไปว่าเค้าขับมาเฉยๆ พี่ตำรวจเลยบอกว่าผมผิด
    พี่รถจิ๊ปจะเอาเรื่องหรือเปล่า แต่รถพี่เค้าไม่เป็นอะไรเลยไม่ว่าไง
    พี่ตำรวจก็เลยบอกว่ให้พี่รถคู่กรณีไปได้เลย
    แล้วบอกให้ผมจัดการเครมประกันเอง พร้อมกับบอกผมว่า ผมมีข้อหาขับรถโดยประมาท
    (ตอน ที่พี่ตำรวจมา ถามเหตุการณ์จนขี่มอเตอร์ไซออกไป แค่ประมาณ2-3นาทีได้มั้ง ผมซึ่งพึ่งจะเคยขับรถมาไม่นานทำอะไรไม่ถูกคร๊าบบบ ได้แต่ อึ้ง ทึ่ง เสียว )

หลังจากทุกอย่างผ่านไปไวเหมือนโกหก - -"

....

ผมโทรหาประกันผม แต่....
    เผอิญว่าผมกำลังมีปัญหาเรื่องประกันอยู่เพราะว่าจ่ายไปแล้วเป็นประกันเจ้านึงแหละ
    แต่เรื่องยังไม่เรียบร้อยดีนัก มีพี่คนที่ถ่ายรูปมาถ่ายไป
    แล้วมาทราบจากโบร๊คเกอร์ว่า รถผมมีแผลเยอะประมาณ14-15แผล
    ซึ่งส่วนใหญ่เป็นแผลถลอกเล็กๆ จะมีใหญ่ก็แผลครูดฟุตบาทที่กันชนหน้า-ซ้าย
    ประกันเค้าเลยยังไม่รับ
    (และ รถคันที่ซื้อมาเค้าไม่ทำประกันปล่อยให้ขาดเบี้ยเลยแพง แต่ราคาที่ว่าโบร๊คเกอร์ช่วยโดยบอกตัวแทนว่ามีประกันแล้ว แต่เป็นอีกเจ้าซึ่งก็เตี๊ยมกันนิดหน่อย ถึงได้ราคา16000 ซึ่งผมจ่ายได้ไปแล้ว8000 )

พอผมโทรไปหาโบร๊คเกอร์ดูเค้าก็ช่วยคุยกะประกันให้แล้วโทรกลับมาบอกว่า
    ถ้าผมจะเครม และทำให้ประกันผ่านผมคงต้องจ่ายเพิ่มอีก4000 -*-
    เพราะรถผมขาดประกันมาเบี้ยแพง

แต่ผมก็คิดว่าถ้าทำอีก 4000 ผมก็ไม่รู้จะต้องวุ่นวายอะไรอีก
    และคงมีเรื่องตามมาอีกเยอะ
    เพราะพี่รถจิ๊ปและพี่ตำรวจได้หายไปจากชีวิตผมแล้ว
    ผมไม่ทันได้จดทะเบียน เบอร์โทร ชื่อ หรืออะไรไว้สักอย่าง

แล้ว ผมจำได้ว่าเคยดูในเวปของ EK เค้าเคยลงราคาคร่าวๆกันชนหน้าแท้ ราคาประมาณ 2000 กว่าๆ(ทำสี ค่าแรง ประเมินเองมั่วๆคงเกิน2000ไไปไม่มากกระมัง)
    ผมเลยตัดสินใจว่าทำเองคงดีกว่าเครม ไม่ยุ่งยากด้วย เลยบอกประกันไปว่าผมขอยกเลิกก็แล้วกัน
    เค้าก็ยินดีที่จะจ่ายเงินคืนให้

ที่เล่ามาทั้งผมดนี้ คือผมขอระบายครับ T_T

ประเด็นที่ผมอยากรบกวนพี่ๆคือ
    มีอู่ที่ไหนรับทำหรือว่าเปลี่ยนกันชนหน้าทั้งตัวไม๊ครับ
    ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าไม่สะดวก หลังไมค์มาก็ได้ครับ
    (เท่าที่มองดูสภาพ กันชนผมหลุดออกจากตัวรถ และฉีก มีเหล็กทิ่มออกมาทะลุกันชน แต่เท่าที่ดูแผลม่ได้ยุบเข้าไปถึงตัวถัง)

ปล.ผมอยู่แถวๆเดอะมอร์บางกะปิครับ

2. เจ้าพ่อ

9
    0
    0
    รูปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2008
  3. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    อู่สีอู่ไหนก็ได้ครับ ดูที่มีมาตรฐานหน่อย

หรือดูอู่ที่รับงานของบริษัท ประกัน ต่างๆ ก็ได้ครับ

ราคากันชน เบิกศูนย์รวม Vat ประมาณ 2,700

หรือของเทียมเนียนๆ ก็ประมาณ 1,000 นิดๆ

ค่าทำสีก็แล้วแต่อู่ 1500-2000 (มั้ง)

4. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    อู่ทำสี

มีอยู่แถว ลาดพร้าว 126 ค่ะ อู่รุ่งโรจน์ค่ะ ทำดี เพราะเราเราก้อเอาไปทำด้วยเหมือนกานค่ะ แต่กันชนถ้าไม่ซีเรียส ซื้อมือ 2 ก้อได้ 1000 กว่าบาทเอง ทำสีอีกประมาณ2000 ได้ อู่ทำงานดี ละเอียดด้วย อีกอย่างรถแฟนเราก้อทำสีทั้งคันที่นี้เหมือนกัน งานดี เซฟิโรมาทำเยอะ รถแต่งก้อมาทำกันเยอะ
    ยังไงลองโทรมาคุยกันน่ะค่ะ 086-0867017

5. ray_4295

ray_4295 New Member Member

75
    4
    0
    อยู่คุณแชมป์ มาสเตอร์พีซ ก้เนียนดีนะครับ เปลี่ยนสีที่นั้นมา 2 คันก็ OK ดีครับ

6. ดีนะน่ะที่ไม่โดนไฟอ่ะคับ สู้ๆๆ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    อู่เเถวสำนักงานจตุจักร ก็ทำดีนะครับเนียน

8. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ถ้ารถยังมีรอยอยู่ และประกันไม่รับ

ก็ยังไม่ต้องซ่อมก็ได้ ถอดกันชนออกมาแล้วดันจากด้านหลัง

ให้กลับมารูปทรงเดิม ส่วนที่ทะลุค่อย ๆ ขยับจะสนิทได้

เอาไปซ่อมก็ได้ ไม่กี่บาท ส่วนที่เหลือค่อยทำสี

ทำประกัน 3 พลัสดีกว่า มีคู่กรณีเป็นรถก็เคลมได้หมด

สงสัยถามได้

9. เจ้าพ่อ

9
    0
    0
    ประกันตอนนี้ผมก็คิดไว้ว่าจะทำ 3+ แล้วครับ(ไม่มีตังค์แลวกรอบเหลือเกิน)
    แต่คงทำเรื่องกันชนให้เสร็จเรียบร้อยก่อน
    กำลังหาของมือสองอยู่คิดว่าคงไม่เกิน 1500 อย่างที่พี่ๆบอกมา
    แต่จะหาได้รึเปล่าเท่านั้นเอง
    แล้วถ้าผมหาสีเดียวกับรถได้เลยนี่ ก็คือว่าผมไม่ต้องทำสีใหม่เลยใช่ไม๊ครับ

แล้วก็ขอถามเพิ่มอีกข้อคือเหมือนว่าค้ำกันชนด้านที่โดนชน ที่มันทิ่มออกมาน่ะครับ
    (ไม่รู้เรียกว่าอะไร ไอ้เหล็กที่อยู่หลังกันชนที่ยื่นออกมาน่ะครับ)
    เหมือนว่าจะเบี้ยวแล้วก็มีฉีกอยู่หน่อยนึง
    อันนี้ถ้าผมจะทำนี่เค้าซ่อมได้รึเปล่าครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนอีกชิ้นนึง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้