มีใครเคยซ่อมดิสเบรคหลัง P11 บ้าง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย top.p11, 15 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. top.p11

top.p11 New Member Member

15
    0
    0
    มีใครเคยซ่อมดิสเบรคหลัง P11 บ้าง หรือแปลงรุ่นไหนใส่ได้บ้าง เพราะตอนนี้ลูกสูบดิสเบรคหลังเป็นรอยจากสนิมขัดแล้วมันกินลึกทำให้น้ำมันเบรครั่วเวลาหยีบเบรค
    ตอนนี้ผมเช็ดอะไหล่เซียงกงมันต้องยกทั้งคาน 7500 บาท
    ซื้อลูกสูบดิสเบรคหลังจากศูนย์ลูกละ 2300 x 2 ลูก = 4600 ยังไม่รวมชุดซ่อมลูกยางอีก 1000 กว่า
    vat อีก 7% เบ็ดเสร็จร่วม 6000 กว่า อยากถามผู้ที่มีประสบการณ์ในการซ่อมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    :cry::cry:

2. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูล...อยากรู้เหมือนกาน...อิอิ

เหล่าเทพมาตอบหน่อยดิ....

ถ้าให้ดีขอข้อมูลซ่อมดิสหน้าด้วยเลยแล้วกาน...

พึ่งไหม้มาหมาด ๆ ลงจากเขาค้อเมื่อวาน...

เหยียบเบรคเพลินไปหน่อย...ผ้าเบรคไหม้..ควันโขมง...

3. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    อ่า งั้นผมก็อยากรูู้ด้วยอ่ะ ว่าาผ้าเบรคไหม้ อาการมันเป็นไงอ่ะครับ

4. Diamond0722

806
    2
    0
    มันก็จะเป็นอย่างนี้นะครับ..น้อง Udong...

มันเกิดได้หลายสาเหตุครับ...

1. สลักคาริปเปอร์ติดตาย ไม่ยอมขยับ..(เกิดจากจารบีแห้งหรือยางหุ้มสลักตัวล่างขาด)
    ทำให้เวลาเหยียบเบรคแล้วคาริปเปอร์ไม่ยอมเคลื่อนตัวกลับ..ติดค้างอยู่อย่างนั้น...
    เลยทำให้ผ้าเบรคเสียดสีกับจานดิสตลอดเวลาพร้อมกับมีน้ำหนักกดด้วย...ซักพักก็จะมีกลิ่นไหม้..
    อาจถึงกับควันขึ้น...กรณีนี้ทำให้รถต้องใช้กำลังในการขับเคลื่อนและเปลืองน้ำมันมากกว่าปกติด้วย...
    หรืออาจมีอาการสั่นที่พวงมาลัย (กรณีล้อหน้า)...แล้วเรามักจะคิดว่ามีความผิดปกติที่การถ่วงยาง...
    2. เหยียบเบรคเวลาลงเขามากเกินไป..ไม่ยอมใช้เครื่องช่วยเบรค (เกียร์ต่ำ) พอเหยียบเบรคค้างนาน ๆ
    ผ้าเบรคเสียดสีกับจานดีสนานเกินไป ก็เลยเกิดไหม้ขึ้นมา...ควันโขมงอีกเหมือนกัน....
    3. ผ้าเบรคยี่ห้อไม่ดี..หรือเกรดต่ำ...อันนี้เป็นที่รู้กันครับ...ของไม่ดี เกรดต่ำ ย่อมไม่มีคุณภาพ...

ของผมเป็นกรณีที่ 2 ด้วยคิดว่าตัวเองคุ้นเคยกะเส้นทางบนเขาค้อ (ชาวบ้านเรียกประมาท..อย่าทำนะครับ)
    เลยลงเขาด้วยเกียร์ D ตลอด ถึงจังหวะที่ชันมาก ๆ เลยเหยียบเบรคค้างซะจนผ้าเบรคไหม้...
    มันมีกลิ่นเหม็นเหมือนยางไหม้อ่ะครับ...แล้วพอจอดดูก็มีควันออกมาที่บริเวณล้อหน้า...ผมก็รู้แล้วว่า..
    ผ้าเบรคไหม้แน่ ๆ ก็เลยจอดให้มันเย็นตัวซักพักแล้วก็ไปต่อ...แต่ไม่ทราบว่าหลังจากนี้ไปยังคงใช้งานได้ปกติดีรึปล่าว...นี่ 2 วันแล้วก็ยังไม่มีอาการอะไรนะครับ...ยังคงใช้งานได้ปกติครับ

5. WIBOON-R11

WIBOON-R11 New Member Member

8
    0
    0
    ลูกสูบเป็นตามด

กรณีนี้ลูกสูบดีสเบรคเป็นตามดครับเกิดจากน้ำมันเบรคเสื่อมสภาพ หรือ ยางกันฝุ่นลูกสูบเกิดฉีดขาดหลังจากที่ขาดจะมีการสะสมของสิ่งสกปรกเข้าไปสะสม

เดี๋ยวจะช่วยเช็คให้ครับ แต่ช่วยวัดขนาดว่า เส้นผ่าศูนย์ของลูกสูบเท่าไหร่ และความสูงของลูกสูบเท่านไหร่ครับ

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ลูกสูบหลังของพีมีร่าเป็นเป็นแบบเกลียวอะครับ เพราะเป็นเบรกมือในตัว ไม่เหมือนรุ่นอื่น

ไม่แน่ใจว่าของเทียมมีขายไหม

7. Udong

319
    0
    0

ขอบคุณครับผม
    กำลังสงสัยอยู่ว่ารถผมมีโอกาสเสี่ยงไหม
    แต่ก็ไม่แน่เหมือนกันอ่ะครับ

แต่ก็น่าจะเคยเป็นอยู่หลายครั้งเหมือนกันอ่ะครับ
    แล้วขอถามให้แน่ชัดอีกทีนึงนะครับ

เวลาเบรคไหม้อ่ะครับ
    เวลาเหยียบเบรคแล้วมันจะลื่นๆด้วยป่ะครับ
    เหมือนกับว่าระยะเบรคมันจะมากขั้นด้วยรึเปล่าครับ

8. Diamond0722

806
    2
    0

เอ..ตอนนั้นไม่ได้สังเกตด้วยดิน้อง Udong....
    แต่มันก็ไม่รู้สึกว่าลื่นนะ...มันก็ยังหนึบ ๆ อยู่..แล้วก็เบรคหยุดได้ปกติ...
    อาจเป็นเพราะมันไหม้ที่ล้อหน้าขวาล้อเดียวก็ได้...
    แต่มันมีเสียงเหมือนเหล็กเสียดสีกันมาก่อนนะ...คล้ายเสียงเวลาผ้าดิสเบรคหมดอ่ะ...
    คือเสียงเหมือนอินดิเคเตอร์ของผ้าเบรคมันเสียดสีกะจานดิส...ประมาณนั้นอ่ะ

ว่าแต่...ยังไม่มีเทพทั่นใดตอบคำถามกระทู้นี้เลยอ่ะ...มันจากลายเป็นกระทู้ผ้าเบรคไหม้แว้ววว...

9. Udong

319
    0
    0
    5555

ก็จริงครับ

แล้วของผมอ่ะ มันจะเป็นแบบว่าช่วงที่รถติดนานๆ

เลื่อนไปนิดนึง แล้วก็หยุด แล้วก็เลื่อน

ค่อยๆไหลอ่ะครับ

แต่ต้องเหยียบเบรคนานๆอ่ะครับ

แล้วมันมีอาการที่ผมว่าในข้างต้นอ่ะครับ

เป็นเพราะว่าผ้าเบรคผมห่วยป่ะครับ

10. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    รู้สึกว่าจะมีเหลืออยู่ ทิ้งไว้ที่อู่แถวพระราม2 ผ่านไปแถวนั้นก็แวะไปเอาได้นะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้