ปัญหาของอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ ขอความช่วยเหลือหน่อย

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย pitsanukon, 15 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pitsanukon

pitsanukon New Member Member

31
    0
    0
    ปัญหาคือว่ารถกินน้ำมัน เครื่อง d 15 b ตอนนี้ถอดปลํ๊กออกซิเจนออก
    ไฟเอ็นจิ้นมันไม่โชว์ครับลองขับดูแล้วก็ไม่โชว์ อยากรทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุอะใรบ้างครับ เป็นที่วายสายไม่ครบ หรือว่าเกิดจากสาเหตุอื่นใครพอจะรู้มั่งครับจะได้พอแก้ใขได้อย่างใรขอบคุณครับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เช็คดูก่อนว่า ไฟยังทำงานปกติ หรือ กล่องโมรอม(ถ้าเป็นรุ่นที่โมรอม) แล้ว disable ออกซิเจนเซนเซอร์อยู่ครับ ถ้าเดินสายไม่ครบ ไฟมันก็น่าจะขึ้นนะครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ความรู้ครับ

4. pitsanukon

31
    0
    0
    คือตอนนี้ผมลองเช็คโค๊ดแล้วปรากฎว่าไม่แสดงอะใรเลยถอดเซ็นเชอร์ตัวอื่นออก
    ก็ไม่โชว์ครับ คือใช้สายช๊อตแล้วไฟค้างพอถอดออกก็ดับปกติไม่มีกระพริบเลย
    อาการนี้กล่องเดิมครับ แต่ผมสังเกตุเห็นว่าสายไฟที่เข้าหัวฉีดโดนตัดไปสายหนึ่ง
    เพราะผมไปติดแก๊สมาเค้าตัดสายไฟที่หัวฉีดทำใมยังสงสัยอยู่แล้วเอาสายที่ตัดไป
    ใช้อะใรไม่รู้ครับ อาการนนี้น่าจะเกี่ยวกับการวายสายแก๊สหรือเปล่าขอความคิเห็นหน่อย ขอขอบคุณคุณ broom ด้วยครับที่เข้ามาให้ความรู้ ผมติดตามการตอบคำถามของคุณหลายๆกระทู้ได้ความรู้มากครับ

5. broom

923
    46
    0
    ลองหากล่องใบอื่นสลับดูครับ อาจจะมีปัญหาที่กล่อง ในกรณีนี้กล่องอาจจะ run safe mode ทำให้กินน้ำมัน และก็วิ่งไม่ปกติ แต่ถ้าวิ่งแก๊สอาจจะมีอาการน้อยกว่า เพราะใช้แค่ระบบไฟจุดระเบิด

ส่วนสายหัวฉีดถูกตัด ถ้าไม่ต่อเข้าไว้ที่เดิม มันคงวิ่งแค่ 3 สูบ เค้าคงเอาสัญญาณไปใช้กับการคุมแก๊สที่เป็นระบบหัวฉีด ถ้าเป็นแบบ mixer ก็ไม่จำเป็นต้องใช้

เรื่องของกล่องหัวฉีด กับ main relay ทางที่ดี หาติดรถไว้หน่อยก็ดีครับ เพราะรถมันอายุมากแล้ว และมันเป็นชิ้นส่วนอิเลคทรอนิกส์ ซึ่งมันอาจจะรวนเมื่อไหร่ก็ได้ มีสำรองไว้ซักหน่อยก็ดีครับ

6. pitsanukon

31
    0
    0
    ผมติดแบบแก๊สแบบ mix ตามที่ผมเข้าใจเรื่องที่เค้าตัดสายไฟหัวฉีดมันไม่น่าจะใช่ปัญหาใช่มั้ยครับ
    แต่ก่อนหน้านี้สปีดเซ็นเซอร์ผมเสียไฟมันโชว์ครับ แต่ตอนนี้มันไม่โชว์เลยเอาปลั๊กเซนเซอร์ออกที่ละตัว
    มันก็ไม่โชว์เป็นไปได้กล่องเสียใช่มั้ยครับ ตอนนี้กลับมาใช้น้ำมัน มันกินจุจังเลยครับ
    ขอบคุณ คุณ broom ที่ตามมาตอบคำถามครับ

7. broom

923
    46
    0
    เป็นไปได้ครับ ลองหากล่องอื่นสลับดู

8. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    กล่องที่จูนรอมเนี่ยต้อง disable อ็อกซิเจน เซ็นเซอร์เสมอเลยหรือป่าวครับ แล้วถ้าไม่ disable มันจะแรงป่าวครับ เพราะรู้สึกว่ามันกินน้ำมัน มากเลยครับ ในเมือง 9 กม/ลิตร B16A

9. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    กล่องที่จูนกล่อง ไม่จำเป็นต้อง Disable O2 Sensor เสมอไป แต่.... ถ้าไม่ Disable มันก็จะเข้าสู่ Close Loop และกว่ามันจะ Open Loop ได้มันก็จะช้า ทำให้รถวิ่งได้ไม่เต็มที่ ประมาณนี้ครับ
    :):):)

10. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ใช่ที่โทรมาเช้าป่าวครับ

ลองเช็คสายไฟ ลองเช็คกำลังอัดของเครื่องดูก่อน เครื่องอาจจะหลวม กล่องผมว่าไม่น่าจะเป็นนะ ที่พี่ก้องบอกถ้ามันเข้า Safe Mode มันต้องมีไฟโชว์ พร้อมกับรอบวิ่งได้ไม่เกิน 3500 รอบ กล่องจะตัด ลองดูก่อนครับ มีไรเข้ามาโพส เดี๋ยวให้อจารย์พี่ก้องช่วยตอบปัญหาครับ :D:D:D

11. pitsanukon

31
    0
    0

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับแต่ตอนนี้ยังไม่ได้แก้เลยเพราะตอนนี้ขับแก๊สอยู่ครับ
    เดี๋ยวมีปัญหาจะเข้ามารบกวนพี่ๆใหม่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้