ขอความช่วยเหลือครับ....(ด่วน)

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Bignui, 12 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    เจ้า P11 ของผม เดิมใช้แก็ส แบบ Fixer ครับ ปัจจุบันอยากใช้น้ำมันวิ่งบ้าง ลองวิ่งนำมันเกิดอาการที่เรียกว่า อะไรมะรู้ คือ อาการมันดังมาจากห้องเครื่อง เสียงดัง แป๊กๆๆๆๆๆ คล้ายเหล็กกระเเทกกัน แต่เวลาใช้แก๊สเครื่องมันเงียบ ก็เลยอยากรู้ว่า มันเป็นอะไรครับ....อีกอย่าง นำมันแบบไหนที่เหมาะกับ P11 ระหว่าง เบนซิน 91 -- แก๊สโช 91 - แก๊สโซ95 ขอข้อมูลหน่อยครับ...ขอบคุณครับ เจ้านาย...

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ไม่รู้อ่ะครับ..เด๋วรอพี่ๆมาตอบให้นะครับ

เเต่น้ำมันใช้ได้หมดอ่ะครับ..ถ้าให้ดีก็ เบนซิน 91 หรือ 95 ไปเลยครับ..อิอิ

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เสียงโซ่รึป่าวครับ..เพราะของผมก็เป็น..ยิ่งตอนสตาร์ทใหม่ ๆ รอบเครื่องยังไม่ลดเหลือ 900 จะดังมาก พอรอบลดเหลือ 900 ก็จะเงียบ..
    (นี่ถ้าเป็นเครื่องดีเซลผมคงว่าเสียงหัวฉีด เพราะหัวฉีดดีเซลจะมีเสียงดังแป๊ก ๆๆๆ เวลาทำงาน) แต่วิ่งแก๊สของผมรู้สึกว่าเนียนกว่าน้ำมัน
    ครับ..น้ำมันที่ผมใช้อยู่ก็ โซฮอล 91 กะเบนชิน 91 ไม่มีปัญหาครับ..เบนซิน 95 ตั้งแต่เอารถคันนี้มาใช้ยังไม่เคยเติมเลย เคยเติมแต่โซฮอล
    95 ตอนไปเอารถที่ กทม. แล้ววิ่งกลับเพชรบูรณ์แค่ครั้งเดียวอ่ะครับ...ตอนนี้ก็ยังปกติอยู่ ช่วงหลังมาอากาศเย็นพึ่งสังเกตมา 2 วัน....
    ตอนสตาร์ทตอนเช้ามีเสียงแคร๊กกก..ตามหลังจากเครื่องยนต์ติด ยังไม่รู้ว่าเป็นเพราะอากาศเย็นรึมีอะไรผิดปกติรึป่าว...

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เสียงหัวฉีดน้ำมันครับ

ถ้าดังมากอาจจะมาจากเสียงเขก

ลองลดไฟอ่อนลองดู

5. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    หัวฉีดเบนซินก็ดังเหมือนกันเหรอ...ไม่เคยสังเกตเลยอ่ะ...เห็นรถรุ่นใหม่ ๆ เครื่องยนต์หัวฉีดเวลาติดเครื่อง
    มันเงียบ ๆ เลยนึกว่ามันไม่ดัง...
    :D :D

6. pelinpinle

pelinpinle New Member Member

83
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ วิ่งได้อย่างมากไม่เกิน 80
    ถ้าเกินละก็เสียงจะดัง และวิ่งไม่ออกตื้อไปเลย
    ถามช่างที่ร้านบอกตั้งไฟแก่ไว้เพราะเวลาใช้แก๊สจะได้เดินเรียบ
    แต่เวลาเดินน้ำมันจะเป็นแบบนี้
    หากต้องการให้หายคงต้องถอดแก๊ส
    ตรงมิกซ์ออกแล้วตั้งไฟใหม่ให้อ่อนครับ

ผิดพลาดประการใดรอท่านเทพมาตอบอีกที

7. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    เป็นอย่างที่ท่าน pelinpinle กล่าวมาครับไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับเป็นเรื่องปกติที่ใช้แก๊สแล้วต้องตั้งไฟแก่
    แต่ที่สำคัญต้องสลับใช้นำมันด้วยนะครับพยายามใช้ให้หมดถังบ้าง ( พยายามหน่อยครับเข้าใจว่ามันแพง )
    เพราะที่ต้องใช้นำมันบ้างเพราะไม่ให้เกิดปัญหาตามมาที่หลังครับ เช่น หัวฉีดตัน ถังนำมันรั่ว ท่อยางนำมัน
    เบนซินแตก เป็นต้นครับ... อ่อพยายามเติมนำมันให้เต็มถังไว้ครับกันถังด้านบนรั่ว

8. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    ถ้าใช้นำมันแล้วเกิดอาการ เขกๆๆๆ จะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์อะไรบ้างครับ...

9. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    ถูกต้องครับ เเละขอเเถมนิดนึง ถ้าเราใช้เเต่เเก๊สมานาน เเละไม่เคยใช้น้ำมันเลย หรือปล่อยให้ถังไม่มีน้ำมันมานาน เเล้วอยากกลับมาใช้น้ำมันบ้าง ก็ช่วยลองเปิดถังดูครับน้องหนิมอาจจะรับประทานเต็มถังเเล้วก็ได้ พาลให้ปั๊มติ๊กเจ๊งบ้งด้วยครับ ด้วยประการฉะนี้:sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้