เครื่อง5K น้ำเข้าในเครื่องคับ ขอความคิดเห็นหน่อยคับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย jackloso, 20 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jackloso

jackloso New Member Member

58
    0
    0
    :confused: รถคันนี้เป็นของพี่สาวผม ได้มาเกือบเดือนแล้วเเต่ว่ายังไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่อง
    ก็เลยขับเข้าร้าน....ถ่ายน้ำมันเครื่อง สีปกติคับ แล้วใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะยี่ฮ้อหนึ่ง
    เติมเสร็จติดเครื่อง จากเครื่องเคยสั่นหน่อยก็เริ่มนิ่น เดินเรียบขึ้นอย่างเห็นได้ชัดคับ
    เช็คเครื่องทั่วไป ปรับตั้งไฟ เช็คหม้อน้ำ ปกติ
    พอวันนี้ พี่สาวขับมาจอดที่ทำงาน ก็บอกว่าเครื่องมันเดินไปเหมือนเดิม ผมก็ลองสตาท์ดู
    แก๊ก แก๊ก เสียงไดร์สตาท์ทำงาน แต่เครื่องไม่หมุ่นเลยคับ เปิดดูหม้อน้ำ อ้าว....น้ำหายหมด
    ลองสตาท์อีกที ติดคับเเต่เครื่องสั่นมาก เช็คแต่ละสูบ 123 ดีหมด สูบ4เงียบสนิท:cry:
    ดึงเหล็กวัดน้ำมันเครื่องมาดู ตายล่ะหว่า สีอย่างกะ มายองเน็ส เปิดฝาน้ำมันเครื่องโอ้:eek:
    แม่เจ้า ไม่อยากพูดเลยคับ...........................:confused:

ก็เลยเกิดคำถามว่า เป็นไปได้มั้ยที่สาเหตุจะมาจากน้ำมันเครื่อง ที่ใช้ไม่เหมาะสม
    หรือว่า มันถึงเวลาอันควรของมัน ที่จะต้องเป็นอย่างนี้ อีกอย่างคับบริเวณฝาหม้อน้ำ
    แถวกะบังลม มีคราบน้ำดันออกมาด้วยคับผม :sad: หรือว่าจะมาจากตัวนี้
    รบกวนทุกท่านช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะคับผม:)

2. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ตอบยาก ต้องรื้อดูอย่างละเอียดดูพวกการหล่อลื่นต่างๆ เช่นปั้มน้ำมันเครื่อง
    ปั้มน้ำ ฝาสูบมีปัญหาเรื่องฝาสูบโก่งหรือเปล่าหม้อน้ำผุหรือรั่วไหม
    เครื่องเคยมีปัญหา Overheat มาก่อนหรือเปล่า?

3. Ake_oldcar

Ake_oldcar New Member Member

133
    2
    0

โรคประจำตัว 5K ความร้อนสูงทำให้ฝาสูบโก่งตัวหรือไม่ก็ทางเดินน้ำในฝาผุกร่อนรั่วเข้าสูบ

4. zuu@za

zuu@za New Member Member

140
    4
    0
    นี่แหละครับที่ผมไม่ชอบ 5Kเคยเจอมาแล้วเรื่องยาวเลยครับ

อีกสาเหตุก้คือปะเกนทรุดครับ

5. jackloso

58
    0
    0
    :) ขอบคุณทุกๆท่านคับผม สาเหตุก็คือ ฝาสุบผุคับผม ทุกสูบเลยคับผม ที่ร้ายสุดสูบ4
    น้ำเข้าด้วยคับผม โชคดีที่ฝาอันนี้ไม่เคยไสมาก่อน และช่างก็รับเชื่อมให้ด้วยคับผม:D
    ก็เลยจัดการเปลี่ยน อะหลั่ยที่ควรจะเปลี่ยนกันยกใหญ่ ..... :)

แต่มันมา ซวย ไอ่ตรงที่ถ่ายน้ำมันเครื่องมาวันเดียว พังนะสิคับ เสียงดาย....กรองน้ำมันเครื่องด้วย:cry:

6. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    กระเก็นฝาสูบต้องเอาของแท้นะครับไม่งั้นไม่นานก็เป็นอีก

เคยเป็น

7. jackloso

58
    0
    0
    :confused: เอาล่ะซิ....ราคาประเก็น 380 มันแท้มั้ยเนี๊ยะ:cry: ประกอบเสร็จเเล้ว ขับแล้ว....
    ความร้อนปกติคับ สตาท์ก็ติดง่ายคับ ...ที่ว่าไม่นานก็เป็นอีก ... อืม...ประมาณระยะเวลาได้มั้ยคับผม
    ถ้างอแง บ่อยๆเดี๋ยวจะจับ เปลี่ยนเครื่องเลย....55+ หัวเราะแบบเศร้าๆ:cry:

8. podd

podd New Member Member

85
    1
    0
    7K-E โลดเลยครับ 1800หัวฉีดด้วย....

9. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    3-4เดือนนะครับ ผมซื้อเขาใส่ซองสีน้ำตาลๆให้ครับ ประมาณ550บาทได้

มันมีของเทียมแท้ๆๆด้วยนะครับระวังน่อย

10. jackloso

58
    0
    0
    โอ้.....380 บาท สงสัยเทียมแท้ๆแน่นอน คับผม.....:cry:
    ขอบคุณมากคับผม สำหรับคำชี้แนะ คับผม :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้