เครื่อง b20b

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย tamako, 3 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ถามนิดนึงครับ เรื่องเครื่อง b20b ที่มีลูกสูบหัวนูน รึ ลูก XO อ่ะครับ ต้องมาจากรถ body ไหน เลข อะไรครับ พอดีกำลังหาอยู่ครับ :)

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. max eg

max eg New Member Member

284
    6
    0
    เอาพอที่รู้จาสบการณ์นะ

ลูกเดิมเป็นลูก 84 คับCRV แต่ว่าถ้าเป็น XO จาเป็นลูกมาจาก CRV ที่เครื่องจาเป็นปีที่ใหม่กว่าคับ

ผิดถูกอย่าว่ากานนะคับ เพราะรถเพิ่งเสร็จเหมือนกาน อยากบอกกก คริคริ

รอกูรูเพิ่มเติมคับบบบบบบบ

ksaEK97 และ tamako ถูกใจสิ่งนี้
  3. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    เสร็จแล้วเหรอ ตกลงซ่อมไปกี่เดือนอะ:D

tamako ถูกใจสิ่งนี้
  4. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    รอกูรู มาเพิ่มเติมครับ ไปเล็งๆมาแต่ไม่แน่ใจเรื่องเลขเครื่องครับ

5. แหมต้องลูก XO ซะด้วย อิๆ

6. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ตอนที่ผมลง B20Z ของรุ่นออเทียร์ได้ยินแว่วๆมาเหมือนกันน่ะว่าเป็นรุ่นนี้อ่ะ
    รอกูรูยืนยันดีกว่าอ่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ธันวาคม 2008
  7. รู้สึกว่าจะใช่ ถ้าจำไม่ผิด

8. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    อยากได้ครับ b20 ท่าจะดึงน่าดู

9. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
  10. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    มะวาน เห็นที่ตู้ พี่ มาตัวนึง -*-

11. NIPPON SHOP

NIPPON SHOP New Member Member

932
    5
    0
    เครื่องต้องปี 2000 ครับ กำลังอัดมากกว่า

12. coupe4wd

872
    18
    0

หนับหนุนให้มาเล่น B20 คับ
    แรงดึงใช้ได้เลยละ
    ผมใช้ประจำวันขับไปทำงาน 11-12 กม/ลิตร
    ขับยาวๆออกตจว 130-140 ได้ 14-15 กม/ลิตร
    ประหยัดกว่าเครื่องเดิมๆอีกจ้า..... :D

13. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  14. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    max speed เท่าไหร่ครับ
    แล้ววางจบไปที่เท่าไหร่ครับ
    เครื่องเดิมขายได้กี่บาท

15. coupe4wd

872
    18
    0
    ปลายสุดอยู่ที่ประมาณ185 น่าจะล๊อคจากกล่อง (ไม่กล้าละสายตาจากถนนอ่ะ)
    ที่จิงดูกำลังมันยังเหลือๆอีกเยอะเลย
    แบบจบงานทุกอย่างนะ ตอนนั้นจ่ายไปประมาณ 50 K กับยกแพของเครื่องปี2000 ( 2วัน)
    ส่วนของเดิมขายน้องๆในเวปนี่แหละได้ 13-15 K
    ถ้าแยกชิ้นส่วนได้เยอะกว่านี้เป็นเท่าตัว แต่จะยุ่งยากหน่อยน่ะคับ

ขับสนุกคับ วิ่งแบบตัวเบาๆ ไม่ต้องเค้นเรียกพลังเหมือนเดิมๆ
    อนาคตอยากแรง ก็ต่อยอดได้อีกนะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2008
  16. coupe4wd

872
    18
    0
    แต่มีอยู่อย่างหนึ่งที่อยากบบอกไว้
    ตั้งแต่ที่หันมาใช้แพล่างของเจ้า B20
    ผมจะเพิ่มความระวังเรื่อง วงเลี้ยว ด้วยคับ
    มันจะกว้างกว่าเดิมอยู่บ้าง
    เวลาเลี้ยว-กลับรถลำบากหน่อยนะคับ
    ...ตอนใหม่ๆผมเองมีก็ลุ้นหลายครั้งอยู่น่ะ..

17. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    อ้าว อย่างนี้ใช้แพล่างเดิมมิดีกว่าหรอครับ เปลี่ยนแล้วมันดียังไงครับ :confused:

18. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    B20 ประมาณปี 98 ขึ้นไปครับ ดูที่ฝาสูบก็ได้ครับ มีทั้ง ใน CR-V, ORTHIA, SM-X

ถ้ามีท่อนล่างอยู่แล้ว หาลูกแต่งแบบไม่ใช้ forge ก็น่าจะได้นะครับ เห็นขายกันอยู่ในเวป แค่ 9 พันเอง

19. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    แวะมาศึกษา ครับ

20. coupe4wd

872
    18
    0
    เห็นผลแตกต่างอย่างมากๆเลย ก็ตอนเวลาที่ผมขับขึ้นคอสะพาน
    ของเดิมมันจะดึงมือบ้าง แต่ของเจ้า B20 มันนิ่งดีคับ
    ขับเร็วๆมันให้ความรู้สึกถึงความนิ่งกว่าเดิมนะ

แต่ความคมในการบังคับเลี้ยว ผมขอบของเดิมมากกว่า
    รู้สึกมันตอบสนองได้ฉับไวดี
    แต่..ขับเร็วแล้วมันรู้สึกว่า พวงมาลัยมันจะเบาไปน่ะคับ

รูปข้างล่างเป็นแพล่าง+เหล็กกันโคลง B20 อันใหญ่กว่าของเดิมกันเยอะเลย

21. luckymanth

luckymanth New Member Member

22
    3
    0
    แล้วถ้าเปลี่ยนเครื่องไม่เปลี่ยนแพล้างจะมีข้อเสียอะไรบ้างครับขอข้อมูลหน่อยครับ ขอบคุณครับ

22. coupe4wd

872
    18
    0
    อืม....เรื่องขัอเสียนี่ไม่แน่ใจคับ
    แต่ที่แน่ๆ น้ำหนักตัวของ B20 นี่มากกว่าเดิมไม่น้อยเลย

23. anarvin

anarvin New Member Member

75
    4
    0
    ผมวางมาก็ใช้แพเดิมนะครับ แต่เปลี่ยนกันโคลงหน้าเป็นของ Type-R

ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะรัยขับสบายดี ตอนนี้อยากได้กันโคลงหลังมาเพิ่มซะหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้