Civic 96 ตาโต อีกละคร้าบสตาร์ท..อืด..อืด..อื๊ด คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SpermS, 21 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SpermS

SpermS New Member Member

8
    0
    0
    Civic 96 ตาโต อีกละคร้าบสตาร์ท..อืด..อืด..อื๊ด คับผมพยายามจะสตาร์ทให้ติดนะคับพอบิดกุญแจสตาร์ทค้างไว้เสียงดัง..อืด..อืด..อื๊ด แล้วก็เงียบไปพักหนึ่งผมก็บิดกุญแจกลับมาที่เดิมแล้ว...รอสัก สามวินาที บิดกุญแจให้มันก็อืด..อืด..อื๊ด แล้วก็เงียบผมต้องทำอย่างนี้ สอง..สามครั้งหนะคับถึงจะติดทั้งๆๆที่แบตมีไฟหนะคับ..(แต่แบตปี 49 นะคับ)..พี่ๆๆช่วยวิเคราะห์ด้วยคร้าบบบ...มันหน้าจะเป็นเหตุอันได ฤ ขอคร้าบบบบ... ขอบคุณคับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ก็น่าจะแบ็ตนั่นแหละ ลองพ่วงกับรถอีกคันดูถ้าหายก็น่าจะแบ็ตนะครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้ามั่นใจว่าแบตมีไฟ ก็คงเป็นบูสไดสตาร์ทมันหลวม ผมให้ช่างกลึงใส่
    200 บาท ใช้อยู่ทุกวันนี้ ครับ

4. powere

powere New Member Member

16
    3
    0
    อาการเหมือนกันเลยครับ

5. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ไดสตาร์ทคับ
    เพระถ้าบิดกุญแจแล้วดัง แก๊กๆๆ ไม่มีเสียงอื๊ดๆๆๆๆ แสดงว่าแบตหมดคับ หรือ ไดชาร์ตอาจจะไปซะแล้ว
    แต่ถ้าบิดกุญแจแล้วดังอื๊ดๆๆๆๆ แสดงว่าไดสตาร์ทคับผม

6. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    แบตใกล้กลับบ้านแล้วล่ะครับ :rolleyes:

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แบตถึงอายุขัยแล้วครับ

ยังไม่ตาย แต่ก็ร่อแร่

8. หาสายพ่วงแบต มาลองพ่วงดูก่อนครับ ถ้าพ่วงแล้วสตาร์ทง่าย
    ก็แปลว่าแบตกำลังจะลาโลก แต่ถ้าพ่วงแล้วยังเป็นเหมือนเดิม
    ก็หมายถึงไดสตาร์ทมีปัญหาแล้วครับ ลองเช็คง่าย ๆ ดูก่อน

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    พ่วงแบ็ตแล้วไม่หาย step ต่อไปก็ลอง ต่อไฟตรงเลยครับ ทำดังนี้
    1.ถอดหัวแจ็คที่ solenoid Motor start มันจะเป็นอันเล็กๆ เสียบอยู่
    2.on switch กุญแจไว้ step 2 ก่อน start
    3.เอาไฟคีบจากบวกมาจี้ที่ ขั้ว selenoid เลย ถ้าหมุนดี เครื่องติด ก็แสดงว่าภายในมันสึกหรอมากแล้ว
    แรงดันตอนเริ่ม start มันไม่พอจะทำให้เริ่มหมุนได้นะครับ มันจะไม่มีเสียงหมุน แต่จะดังอื้ดๆ แบบน้องโบ๊ตว่านะครับ สาเหตุ อาจจะเพราะ voltage drop ภายในมากขึ้น
    ต้องติด relay ช่วย start แล้วครับ หรือไม่ก็หามือสองมาเปลี่ยนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้