มีข้อสงสัยเรื่องกล่อง B16A กับ กล่อง D15B ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย watzang, 25 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    ผมขอถามบ้างนิดนะครับ
    คือรถผมก็ B16A ซึ่งกล่องเดิมพังตั้งแต่ซื้อมาครับ เค้าเลยให้กล่อง D15B มาอีกกล่องให้ใส่ไปก่อน ตอนนี้ใส่ กล่อง D15 B อยู่รอบตัดที่ 7800 และผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไมถึงใช้ด้วยกันได้ ดั้งนั้น ขอถามว่า กล่อง B16A กับ D15B ทำไมถึงใส่ด้วยกันได้และจะมีปัญหาระยะยาวมั๊ยครับ เพราะเป็นกล่อง CC เครื่องต่างกันด้วย มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

2. ใส่ด้วยกันได้ สตาร์ทติด วิ่งได้ แต่จ่ายน้ำมัน องศาไฟไม่ตรงกันครับ
    ถ้าใช้พอแก้ขัดไปก่อนก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าซัดมาก ๆ ก็ไม่ควรครับ
    หัวฉีด กำลังอัด ซีซี ของเครื่องมันไม่เท่ากัน การจ่ายน้ำมันคงไม่พอดี

3. watzang

85
    18
    0
    อ๋อ ! ถึงว่าทำไมเวลาขับเกียร์ต่ำตอนที่จะข้ามถนนหรือตอนออกตัว ถึงสดุดเหมือนกับว่า น้ำมันลงไม่ทัน ขนาดผมให้ตั้งไฟตั้งหลายครั้งก็ไม่หาย แต่ว่าอัดประจำด้วยอ่ะดิ ( หากล่องเดิมก็หายากแล้วยังหลายตัง )

ยังงับก็ขอบคุณนะครับ คุณชอลิ้วเฮียง

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ความรู้ครับ
    ช่วยดัน

5. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    พี่เต้แล้วอย่างงี้แก้ปัญหาด้วยการโมรอมไม่ได้หรอพี่

6. watzang

85
    18
    0
    ใช่ครับ พอดีมีพี่เค้าแนะนำเหมือนกันเรื่องการเอากล่องไปโมรอม แต่ บางคนก็บอกว่ายังงัย กล่องเดิมก็จะดีกว่า
    ดังนั้น ผมก็ขอติดตามการแนะนำจาก พี่ น้อง ต่อไปครับ (
    ขอบคุณครับ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ถ้าเป็นผมจะรีบไปทำรอมด่วนครับ เพราะกล่องเครื่องD15B ถูกจูนมาให้ใช้กับD15B
    แต่เราเอามาใส่ B16 มันคนละอย่างเลยครับ ถ้าซัดบ่อยๆโอกาศพังมีสูงครับ

8. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18

ตอบ แทน เลย ล่ะ กัน ครับ อิอิ ได้ ครับ ไม่ มี ปัญหา จะ จูน แบบ Real Time หรือ COPY รอม ก็ ได้ ครับ แต่ ผม ว่า จะ ทำ ทั้ง ที จูน แบบ Real time ไปเลย ครับ

9. จูนได้เลยครับ ไม่มีปัญหา จะเป็นกล่อง D15B หรือ
    กล่อง B16A พอจูนออกมาแล้วผลลัพธ์ก็เท่ากัน ไม่มี
    อะไรต่างกันครับ เพราะรอมต้องเขียนขึ้นมาใหม่อยู่แล้ว
    ทางที่ดีแนะนำแบบ Real Time ครับ เหมาะกับสภาพ
    ของเครื่องยนต์ และนิสัยการขับขี่ของแต่ละคนที่สุด

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    Real Time อีกเสียงอยากไปจูนเหมือนกัน

11. watzang

85
    18
    0
    ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำนะครับ ถ้าอย่างนั้นผมไม่ต้องหากล่องใหม่แล้วตกลงผมจะเอากล่องไปโมรอมแระกันครับ แต่ขอร้านแนะนำหน่อยนะครับ ว่าอยู่ที่ไหนบ้าง ที่ว่ามาตรฐานหน่อยน่ะครับ
    ขอบคุณนะครับ

12. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    หาแคมซักชุดแล้วไปจูน realtime แจ่มๆๆ

13. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    จัด Real time ด่วนเลยครับ

ใช้แบบนี้ต่อไปไม่เหมาะครับ

14. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    จูนที่สำนักดังย่าน "หนามแดง" ก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้