เครื่องมันเขกจะมีผลเสียไหมครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย oh_rit, 30 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    อยากจะขอความรู้พี่ ๆ นิดหน่อยนะครับ คือว่าผมใช้เครื่องอีโวสามเคยตั้งไฟมาแต่คิดว่าไฟคงแก่ไป พอตอนลากแล้วมีเสียงเขกเล็กน้อยแล้วก็หายไปครับ ไม่ทราบว่าถ้ามีอาการเขกบ่อย ๆ จะมีผลเสียกับเครื่องยนต์หรือไม่ครับ

2. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ถ้าเขกจริงอันตรายมากครับ เสี่ยงต่อการพังแน่นอน หัวเทียนแตก แหวนหักหรือละลาย ลูกสูบแตกหรือละลาย คือผลลัพธ์จากอาการเขกครับ

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เสียงเขกมันเกิดจากที่เครื่องมันชิงจุดระเบิด ลองคิดดูง่ายๆว่าเครื่องมันจุดระเบิดผิดจังหวะแล้วเนี๊ยมันจะเกิดอะไรได้บ้าง
    รอบต่ำๆคงไม่ร้ายแรงมาก แต่รอบสูงผมว่าไม่ดีแน่

4. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    ขอบคุณพี่ ๆ ครับ อ่านแล้วกลัวเลยต้องรีบไปแก้ไขอย่างด่วนแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้