ขออนุญาตุ ถามผู้ทรงความรู้ ทีนะครับ คือรถผม มีอาการ สตาร์ทน้ำมันไม่ได้ สตาร์ท แล้ว...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Peerapat Overkill, 19 สิงหาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ขออนุญาตุ ถามผู้ทรงความรู้ ทีนะครับ คือรถผม มีอาการ สตาร์ทน้ำมันไม่ได้ สตาร์ท แล้ว เครื่องสะดุด แล้วก็ดับไปเลยครับ สาเหตุ มีมาจากอะไรบ้างครับผม เครื่อง GA-15 ติดแก๊ส ด้วยครับ แต่ถ้าสตาร์ทแก๊ส ติดง่าย เครื่องเดินนิ่งครับผม แต่ถ้าตัดมาเป็นสตาร์ทน้ำมัน สะดุดและดับไปเลยครับ /ขอบคุณมากครับ

1. Deknon Zaa

Deknon Zaa Guest

0
    0
    0
    หัวฉีด กรองเบนซิน ประมาณนี้ครับ รอท่านอื่นๆอีกทีครับ

2. แก๊สมิกเซอร์หรือป่าวคับ แล้วปกติสตาร์ทน้ำมันหรือปาวคับ

3. ปกติ สตาร์ท แก๊สครับ

4. ถ้าสตาร์ทน้ำมัน มันสตาร์ทไม่ติด หรือบางครั้งติดได้แปปๆ ก็ สะดุดแล้วดับไปครับ

5. เป็นGa 15 หัวฉีดใช่มั้ยคับ และก้อสตาร์ทแก๊สมาตลอดเลย แทบจะไม่เคยสตาร์ทน้ำมันใชมั้ยคับ

6. ติดแก๊ส ระบบดูด มาครับ

7. เป็นไปได้ไหมครับว่า รางหัวฉีดน้ำมัน ตัน กับ ปั๊มติ๊กเบนซิน เสื่อมสภาพ อะครับ

8. Buddhi Pharsuk

Buddhi Pharsuk Guest

0
    0
    0
    เช็คหัวฉีดกับกรองน้ำมันดูนะครับ แล้วรถติดแก้สควรจะสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วค่อยปรับเป็นแก้ส แล้วพอก่อนจะดับเครื่องสัก10นาที ให้ปรับเป็นน้ำมันอีกครั้ง จะยืดอายุการใช้งานได้อีกเยอะ

9. ที่ผมเคยเจอมันเป็นเพราะว่ามิกซ์เซอร์แก๊สมันไปบังแอร์โฟลมิเตอร์ที่เป็นแบบขดลวดความร้อน ที่ฝังอยู่ในท่อไอดีอ่ะคับ มันทำให้ส่วนผสมผิดไปจนน้ำมันหนามาก ถ้าถอดหัวเทียนดูแล้วหัวเทียนดำมากมีเขม่า ให้ลองถอดมิกซ์เซอร์แก๊สแล้วสตาร์ทดู

10. แต่ถ้ายังไม่หาย ก้ออาจจะเป็นพวกระบบน้ำมันคับ ปั๊มติ๊ก กรองเบนซิน ตามที่พี่คนอื่นๆแนะนำมาคับผม

11. ยังไงลองแล้วบอกด้วยนะครับ

12. ขอบคุณมากครับผม ถ้าเปลี่ยน จะมาบอก อาการ อีกทีครับผม

13. Bon Bz

Bon Bz Guest

0
    0
    0
    อาจจะเป็นที่ปั๊มติ๊กครับ อย่าลืมปั๊มติ๊กไม่ได้ใช้นาน น้ำมันอาจไม่ถึง ทำให้ปั๊มติ๊กเสียได้ครับ

14. ขอบคุณครับ

15. น้ำมันเน่าก้อมีส่วนด้วย

16. Sivakorn Phuhoy

Sivakorn Phuhoy Guest

0
    0
    0
    เพิ่มเติมหน่อย ของผมวิ่งเเก้ส ตลอด เลยเดือนนึ่งจะวิ่งนำ้มันสัก วันสองวัน อาการคล้ายกัน สตา์ทนำ้มันติดยากมาก ต้องวิ่งให้เครืองร้อนสักพัก จอดเเล้วสตา์ท พอติดเเล้วก้จะดับทุกทีเลย จากนั้นนำรถ ไปวิ่งเล่นสัก รอบสองรอบ เพื่อให้หัวฉีด หรือลิ้นผีเสื้อ รวมถึงปั้มติก ได้เกิดการไหล ของนำ้มันเก่า ถ้าไม้ได้วิ่งนาน เเนะนำว่าควรวิ่งนำ้มัน สัก 3-4 วัน ถ้่าเบนชิล ก้ควรเติม ถ้าไม่มีโชฮอลล ก้ได้ ลองเเบบนี้ก่อน เเรกๆ อาจหวุดหงิดหน่อย ถ้าไม่ติด ก้ เข้าบ้านนอน สักงีบ เเล้วค่อยมาสตา์ท ใหม่ เพื่อให้นำมัน เดินผ่านสายยาง ลองดู ครับสู้ๆๆ^^

ผมคิดว่าน่าจะเป็นปั๊มติ๊กรึป่าว ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้