[DIY] ใกล้หน้าฝนแล้ว เรามาพ่นกันสนิมใต้ท้องรถกันเถอะครับ ^^

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 9 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ใกล้หน้าฝนแล้ว เรามาดูแลช่วงล่างที่ต้องโดนน้ำอยู่บ่อยๆซึ่งก็คือใต้ท้องรถกันหน่อยดีกว่าครับ

อุปกรณ์ก็มีดังนี้ ^^

จากซ้าย : สเปรย์พ่นกันสนิม(345.-) , น้ำยาลอกสนิม(145.-) , แปรงทาสี(10.-) , แว่นกันสเก็ต(39.-)

ส่วนวิธีทำ(ที่จะทำตอนบ่ายนี้ก็คือ)

1. เช็คดูใต้ท้องรถ ตรงไหนมีสนิมบ้าง ถ้ามี เอาแปรงชุบน้ำยาลอกสนิมทา ตั้งไว้3-5นาที แล้วล้างน้ำออก เช็ดเนื้องานให้แห้ง ถ้าไม่มีสนิม ข้ามขั้นนี้ไปได้เลย
    2. ล้างใต้ท้องรถ กำจัดสิ่งสกปรก แล้วเป่าให้แห้ง ^^
    3. หาสก๊อตเทปหนังไก่ กับหนังสือพิมพ์เก่าๆ มาปิดส่วนที่เป็นสีรถไว้ (กันไว้เผื่อตอนพ่นกันสนิม ละอองมันฟุ้งไปโดน)
    4. ลงมือพ่นสเปรย์กันสนิม ระยะพ่นห่างจากชิ้นงานประมาณ 1-2 ฟุต (ตอนพ่นอย่าลืมหาแว่นมาใส่ด้วยนะ เผื่อเดี๋ยวละออกฟุ้งเข้าตาล่ะยุ่งเลย 555+)
    5. รอให้แห้งสัก 5 นาที แล้วพ่นทับอีกที เป็นอันเรียบร้อย ^^

ขอบคุณครับ
    :)

2. kenta ball

kenta ball New Member Member

20
    0
    1
    เจ๋ง มากเลยครับ หาซื้ออุปกรณ์ได้จากร้านอะไหล่ยนต์เลยป่าวครับ
    แล้วเวลาล้างท้องรถ ต้องยกรถด้วยอะไรดีอะครับ ถ้าล้าง ไม่จ้างเค้าอ่ะครับ

3. Excited Rider

576
    2
    18

อุปกรณ์ทั้งหมด ซื้อได้ที่โฮมโปรฯครับ ส่วนล้างท้องรถ อู่ที่ผมไปทำรถประจำเขามีคาร์แคร์ด้วย เลยขอเอารถขึ้นแท่นล้างครับ แล้วก็ล้างเองเลย ฉีดน้ำธรรมดาไล่ฝุ่นครับ แล้วก็เป่าให้แห้ง เวลากัดสนิมกับพ่นใต้ท้องก็เอารถขึ้นแม่แรงไฮดรอลิกครับ สะดวกดี ^^

4. klah

klah New Member Member

90
    8
    0
    รถผมสนิมเพียบ อิอิ

5. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    กระป๋องนึงพ่นได้เยอะมั้ยครับ พ่นใต้ท้องทั้งคัน+ซุ้มล้อพอมั้ย

6. kenta ball

kenta ball New Member Member

20
    0
    1
    ขอบคุณครับ สำหรีบคำชี้แนะ
    ปล. ถ้าบ้านผมอยู่นครฯ นะ ขับไปให้พี่ทำให้ พร้อมเอาน้ำชาไปฝากเลย 555+ ^_^

7. Excited Rider

576
    2
    18
    อันนี้มันเหมาะกับซ่อมเป็นจุดๆไปครับ ถ้าพ่นใต้ท้องเต็ม ประมาณ 4 - 5 กระป๋องครับ ถ้าซุ้มล้อทั้ง4 ก็ประมาณ 2 ป๋องนิดๆครับ ถ้าจะทำทั้งหมดที่ว่ามนี้ แนะนำพ่นร้านดีกว่าครับ สองพันนิดๆ งานเนียนๆเลย ^^

8. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แหล่มเลยคร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้