b14 วางเครื่องครับขอคำชี้แนะจากผู้รู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย modeemak, 20 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. modeemak

modeemak New Member Member

15
    0
    0
    เครื่องเก่า ga16dne ฝาโก่ง ผมลองศึกษามาดูบ้างแล้วแต่ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ขอผู้รู้มาฟันธงให้ทีน่ะครับเอาเข้าเรื่องเลยแล้วกันน่ะครับว่าผมควรทำยังงัยดีระหว่าง
    1.โอเวอร์ฮอนเครื่องเก่า...งบเท่าไหร่ทำแล้วดีไหม
    2.วางเครื่อง ga16 de....จบงบเท่าไหร่ต้องแปลงแล้วต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างอะไรบ้าง
    3.วางเครื่อง ga15 de....จบงบเท่าไหร่ต้องแปลงแล้วต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างอะไรบ้าง
    4.วางเครื่อง sr20 de.....จบงบเท่าไหร่ต้องแปลงแล้วต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างอะไรบ้าง
    ขอความเห็นเพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

2. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ผมไม่ทราบราคานะครับ แต่ถ้าเป็นผม เลือก
    เปลื่ยนเครื่องครับ ga16 ลอยน็อตเอาเสียบปลั๊กจบเลยครับ
    (ถ้าใช้ปกติประจำวัน นะครับ แต่ถ้าเน้นแรงนิดๆ sr20 เลยครับ)
    แต่ถ้าเลือกเปิดฝา ฮอน เครื่องกลัวจะไม่จบเเล้วเสียเงิน 2 รอบครับ

รอฟัง พี่ๆ น้าๆ ท่านอื่นดูนะครับ

- - - Updated - - -

ผมไม่ทราบราคานะครับ แต่ถ้าเป็นผม เลือก
    เปลื่ยนเครื่องครับ ga16 ลอยน็อตเอาเสียบปลั๊กจบเลยครับ
    (ถ้าใช้ปกติประจำวัน นะครับ แต่ถ้าเน้นแรงนิดๆ sr20 เลยครับ)
    แต่ถ้าเลือกเปิดฝา ฮอน เครื่องกลัวจะไม่จบเเล้วเสียเงิน 2 รอบครับ

รอฟัง พี่ๆ น้าๆ ท่านอื่นดูนะครับ

3. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    เครื่องโอเวอร์ฮีตมารึป่าว ข้างล่างยังใช้ได้มั้ย ถ้าข้างล่างยังใช้ได้ แล้วถ้าอยากซ่อม หาซื้อฝามากระกบครับ จาลดค่าใช้จ่ายได้ แต่ไม่คอนเฟิมว่าจะหายนะครับ เพราะเราต้องดูจากหลังซ่อมแล้วใช้งาน

แต่ถ้าข้างล่างไปหมด ไม่ต้องซ่อมครับ เปลี่ยนเครื่อง

จาเครื่องไหนก็แล้วแต่เจ้าของครับ gaก็ได้ขับแบบเดิม ถ้าอยากได้เพิ่มจากเดิมก็ sr

4. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    1. ไม่โอเวอร์ฮอลก็ได้ เปลี่ยนฝาสูบ+ประเก็นของแท้ (หาช่างทำดี ๆ หน่อย) งบ 3-5 K
    2-3. วาง GA15DE หรือ GA16DE งบ 10-20K (เกียร์เดิมยังใช้ได้)
    4. วาง SR20 (DE, VVL) งบไว้ประมาณ 50K (แต่จะมันส์มากขึ้น)
    เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    จากประสบการณ์นะครับ ผมเคยพยายามจะรักษาเครื่องเดิมไว้ ซ่อมโน้น นี่ นั่น เบ็ดเสร็จ ปีนั้นทั้งปีโดนไป 60,000-70,000 จำมะได้แล้วอะครับ
    พอเริ่มคิดได้ เลยเปลี่ยน sr20 ซะ โอเคร จบกว่ากันเยอะครับ

ปล..แต่ตอนนี้ก็ยังโดนอย่างต่อเนื่องนะครับ กิเลสผมมันเยอะ ฮร่าาาาาาาาาาา

จากประสบการณ์นะครับ ผมเคยพยายามจะรักษาเครื่องเดิมไว้ ซ่อมโน้น นี่ นั่น เบ็ดเสร็จ ปีนั้นทั้งปีโดนไป 60,000-70,000 จำมะได้แล้วอะครับ
    พอเริ่มคิดได้ เลยเปลี่ยน sr20 ซะ โอเคร จบกว่ากันเยอะครับ

ปล..แต่ตอนนี้ก็ยังโดนอย่างต่อเนื่องนะครับ กิเลสผมมันเยอะ ฮร่าาาาาาาาาาา

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ง่ายๆ สบายๆ ประหยัด เลือก ข้อ 1 กับ 3

จุกจิก ขับมันส์ ต่อยอดได้ เลือกข้อ 4 :p

7. tinsmithman

tinsmithman New Member Member

34
    0
    0
    - จากประสบการณ์รถผม กัดฟัน SR20 ครับ ประมาณ 5K สบายกว่าไม่จุกจิก สอบถามจากในคลับนี่ได้ครับมีดีๆหลายคน
    - OverHall เจอช่างไม่ดีอย่างผม เสียตัง 2 รอบนะครับ(ผู้รู้ด้านบนๆผม ก็คงเจอแบบเดียวกับผม) และพอซ่อมมาก็ยังมีจุกจิกต้องซ่อมต่ออีก เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่
    - GA15 ก็ประหยัดกว่า ถ้าทำใจลดความแรงลงมานิดนึง(ไม่ค่อยมีผลกับความแรงแต่มีผลทางจิตใจคนขับ อิอิ)
    - GA16 อันนี้หาเครื่องยากครับแต่ก็พอมีต้องดูดีๆราคาก็พอสมควร ราคาก็ตามที่ผู้รู้ด้านบนบอกครับ (ตัว GA16DNE เดิม อย่าวางเลยครับเดี๋ยวก็มาเครียดแอร์โฟล์วอีกว่าจะพังเมื่อไหร่)

- จากประสบการณ์รถผม กัดฟัน SR20 ครับ ประมาณ 5K สบายกว่าไม่จุกจิก สอบถามจากในคลับนี่ได้ครับมีดีๆหลายคน
    - OverHall เจอช่างไม่ดีอย่างผม เสียตัง 2 รอบนะครับ(ผู้รู้ด้านบนๆผม ก็คงเจอแบบเดียวกับผม) และพอซ่อมมาก็ยังมีจุกจิกต้องซ่อมต่ออีก เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่
    - GA15 ก็ประหยัดกว่า ถ้าทำใจลดความแรงลงมานิดนึง(ไม่ค่อยมีผลกับความแรงแต่มีผลทางจิตใจคนขับ อิอิ)
    - GA16 อันนี้หาเครื่องยากครับแต่ก็พอมีต้องดูดีๆราคาก็พอสมควร ราคาก็ตามที่ผู้รู้ด้านบนบอกครับ (ตัว GA16DNE เดิม อย่าวางเลยครับเดี๋ยวก็มาเครียดแอร์โฟล์วอีกว่าจะพังเมื่อไหร่)

8. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สงสัยจะเป็นอาการเสพติด บูส ครับ อิอิ

สงสัยจะเป็นอาการเสพติด บูส ครับ อิอิ

9. modeemak

15
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะครับเป็นแนวทางในการตัดสินใจอย่าดีเลยครับ
    ตอนนี้คงเหลือแค่ 2 ตัวเลือกล่ะครับ
    ga15 คงสบายกระเป๋าดี
    sr20 ต้องรอดูงบก่อนแต่ถ้าคุ้มกว่าก็คงกินมาม่าหลังวางหลายเดือนอยู่

ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะครับเป็นแนวทางในการตัดสินใจอย่าดีเลยครับ
    ตอนนี้คงเหลือแค่ 2 ตัวเลือกล่ะครับ
    ga15 คงสบายกระเป๋าดี
    sr20 ต้องรอดูงบก่อนแต่ถ้าคุ้มกว่าก็คงกินมาม่าหลังวางหลายเดือนอยู่

10. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เครื่องเดิม ใช้งานมากี่โลแล้วครับ ฝาโก่ง นี่ ถ้าไม่มีร้าว ปาดฝาก็ใช้งานต่อได้นะครับ

11. modeemak

15
    0
    0
    แสนเจ็ดกว่าๆครับ ขับอยู่ท่อหม้อน้ำข้างเครื่องแตกไม่รู้ตัวจนเครื่องน๊อกครับ

12. DARUMASEXY

DARUMASEXY New Member Member

282
    3
    0
    ค่อยๆคิดครับ เอาใจช่วยครับ

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตกลงวางอะไรครับ ^_^

14. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แสนเจ็ด จริงๆ ถือว่าน้อยมากนะครับ รถผม สี่แสนกว่าๆ อะครับ ถึงจะเปลี่ยน...

แสนเจ็ด จริงๆ ถือว่าน้อยมากนะครับ รถผม สี่แสนกว่าๆ อะครับ ถึงจะเปลี่ยน...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้