ช่วยทีคัฟ เวลารถวิ่งเข็มวัดความเร็ว เกินไปประมาณ10กม./ชม.คัฟ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย aj11, 28 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ช่วยผมทีคัฟ เวลารถวิ่งเข็มวัดความเร็ว เกินไปประมาณ10กม./ชม.คัฟ วัดความเร็วจากรถรุ่นเดียวกัน ( หลายๆคันคัฟ ) ยางรถขอบ14เท่ากัน ปกติรถเพื่อนวิ่งอยู่ที่40กม/ชม.รถผมต้องใช้ความเร็วที่50กม./ชม.ถึงจะวิ่งเท่ากับรถเพื่อนคัฟ ส่วนเข็มวัดรอบปกติ เปลี่ยนตามเกียร์และความเร็ว ไม่ทราบว่าสาเหตุมาจากอะไรบ้างคัฟ สามารถซ่อมหรือทำให้เป็นปกติได้หรือป่าวคัฟ
    รถNISSAN SUNNY EX 1.5 ปี96 B14 เกียออร์โต้ คัฟ
    ปล. ผมซื้อรถมือ2คันนี้มาได้ประมาณ2เดือน เมื่อก่อนคันนี้เป็นเกียร์ M/T แต่เจ้าของเดิมเขาเอาไปเปลี่ยนเป็นเกียร์A/Tคัฟ

2. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ลองหาเฟืองไมล์จากเกียร์ลูกอื่นมาสลับดูก่อนนะครับ ว่าอาการดีขึ้นมั้ย

อย่าหาว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยครับ ขัดตามากกับคำว่า "คัฟ" เนี่ย พิมพ์ครับให้มันถูกต้อง จะดูน่ารักกว่านะครับ
    +
    +
    +
    +
    ลักษณะประมาณในรูปนะครับ เฟืองไมล์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2012
  3. aj11

201
    2
    0
    ครับผมต้องขอโทษจริงๆจะปรับการเขียนใหม่ครับ :)
    ขอถามอีกนิดน่ะครับ เฟืองไมล์ต้องเป็นของรุ่นเดียวกับรถใช่หรือป่าวครับ แล้วต้องเปลี่ยนทั้ง2ตัวแบบในรูปใช่ไหมครับ รบกวนถามราคาเฟืองไมล์ถ้าเปลี่ยนจะประมาณกี่ตังค์แพงไหมครับ

4. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    มันใช้แค่ตัวเดียวครับ แต่ผมให้คุณลองเข้าอู่ หาอะไหล่ลองสลับใส่ดูก่อนครับ ว่าอาการจะดีขึ้นมั้ย

ส่วนเฟืองไมล์เกียร์ธรรมดากับเกียร์ออโต้เหมือนกันหรือไม่ ใส่แทนกันได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ

5. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณ คุณsumruayครับ
    ก่อนมาทำงานวันนี้ได้เข้าไปถามอู่ซ่อมรถช่างบอกมาว่าเฟืองไมล์เกียร์ธรรมดากับเกียร์ออโต้ไม่เหมือนกันต้องเปลี่ยนเป็นออโต้ ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่มีปัญหาอะไรเพียงแต่รอบจะจัดกว่าปกติ (ถ้างั้นคงกินน้ำมันน่าดูครับ) ช่างบอกอีกว่าถ้าเปลี่ยนต้องยกเกียร์ออกแล้วเปลี่ยน (งานช้างเลยอะครับ) ตอนนี้ก็เลยต้องทนๆใช้ไปก่อนครับ....................[/
    B]

6. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    มีความสัมพันธ์กันสามประการ เฟืองไมล์ จอไมล์ และขนาดของยาง ครับ
    ถ้าเฟืองไมล์+เรือนไมล์ ที่ตรงกัน เข็มจะขึ้นปกติ (หากยางเล็กกว่ามาตรฐานจะทำให้ไมล์อ่อนไป หมายถึง ความเร็วมันโอเวอร์ไปนิดหน่อย หากยางใหญ่กว่ามาตรฐานจะทำให้ไมล์แข็งเกินคือความเร็วจะขาดไปนิดหน่อย)
    ถ้าเฟืองไมล์ ไม่ตรง ก็เหมือนกับพี่น้องข้างบนได้บอกไว้ครับ..
    เฟืองไมล์เกียร์ออร์โต้ แกนสั้น เฟืองไมล์เกียร์ธรรมดา แกนยาว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2012
  7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18

เปลี่ยนเฟืองไมล์ไม่น่าต้องยกเกียร์ลง ผมเคยเปลี่ยนไม่ได้ยกลงใช้เวลาประมาณ 15 นาทีเอง ครับ

8. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณครับ คุณJa Khonkaenพอจะทราบหรือป่าวครับว่าเฟืองไมล์อยู่ตรงไหนครับ จะได้ไปบอกช่างถูกครับ แล้วราคาเฟืองไมล์อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้