เครื่อง GA15DE เติมน้ำมันเชื้อเพลิงอะไรกันครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pulsar_n10, 29 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pulsar_n10

pulsar_n10 New Member Member

57
    0
    0
    เครื่อง GA15DE เติมน้ำมันเชื้อเพลิงอะไรกันครับ ตอนนี้เติม เบนซิน91 อยู่ครับ เติมโซฮอล 91 หรือ 95 หรือเติม E20 ได้ป่าวครับ

2. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ผมใช้ GA15 อยู่ครับ เติมเบนซิน91+LPG

แก๊สโซฮอลผมก็ไม่กล้าเติมเหมือนกันครับ เพราะเคยเติมใน B11 คันเก่า ท่อส่งน้ำมันที่เป็นยางมันแตก รั่ว บ่อยมากครับ

ส่วน E20 ผมว่าตัดทิ้งไปได้เลย

เดี๋ยวรอผู้รู้มาให้ความกระจ่างอีกทีครับ ถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากเติมโซฮอล ถูกกว่ากันเยอะ

3. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    GA15DE

อาหารหลัก คือ LPG

อาหารเสริม คือ แก๊สโซฮอล์ 91 ติดถังเดือนละสิบกว่าลิตร ใช้หมดเติมใหม่ทุกเดือนครับ

4. sulaimann

118
    0
    0
    แก๊สโซฮอล 91 มีปัญหาอะไรมั้ยครับ หรือไม่ค่อยได้ใช้วิ่ง แค่สตาร์ทเหรอครับ ต้องตั้งไฟให้แก่มั้ย

5. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ผมใช้น้ำมันสตาร์ทรถอย่างเดียวครับ ไม่ได้ใช้วิ่ง แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้วิ่ง กรณีแบบว่าแก๊สหมดก็วิ่งได้นะครับ แต่ก็จะเขก เพราะผมตั้งไฟแก่

เรื่องท่อยางน้ำมัน เมื่อก่อนผมมีปัญหากับท่อตรงส่วนห้องเครื่อง 2 เส้นนี่แหละครับ แต่มันเป็นที่คุณภาพของตัวท่อเองมากกว่า

แม้บนท่อจะเขียนเกรด R7 ซึ่งสามารถรับ E10 ได้ แต่เอาเข้าจริงก็แตกง่ายซะเหลือเกิน ตอนนี้ผมใช้ท่อของ NCR อยู่มาได้ปีกว่าๆแล้วครับ ยังปกติดี

6. VITAN

VITAN New Member Member

246
    0
    0
    ผมเติมโซฮอล95อ่ะครับ ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเติมโซฮอล91เครื่องมันจะมีเสียงเหมือนเข็กในเวลาเร่งเครื่องอ่ะครับ เครืองผม Ga15 M/T นะครับ ^^

7. VITAN

VITAN New Member Member

246
    0
    0
    เพิ่มเติม เติมโซฮอล91เร่งไม่ค่อยจะขึ้นอืดมากๆ

ปล.สำหรับผมนะ

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ตามสเปคเเล้วใช้ ออคเทน 95 ครับ

9. sulaimann

118
    0
    0
    อย่างนี้แสดงว่า ต้องเติมโซฮอล 95 ถึงจะดีใช่มั้ยครับ เพราะ เบนซิน95 คงหาไม่ได้แล้ว

10. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

Caltex ยังมีครับ

ปล : เบนซิล 95 เป็นน้ำมันที่ราชการไม่ได้ควบคุมราคาครับ เพราะฉะนั้นแต่ละปั๊มจะตั้งราคาขายหน้าปั๊มเท่าไรก็ได้ :)

11. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ของผม SR20DE เติมโซฮอล95 ใช้ติดสตาร์ทเครื่องแล้วก็อุ่นให้หม้อต้มแก๊สให้ร้อน ผมเปลี่ยนท่อยางที่มันสามารถใช้น้ำมันE10,E20ได้
    เปลี่ยนตั้งแต่ในถังน้ำมัน(สั่งว่าแบบแช่ในถัง)สำหรับใช้ในถังน้ำมัน และแบบนอกถังใช้ทั้งหมดไม่เกิน3เมตรครับ
    ใช้มาจะเป็นแสนโลยังดีอยู่เลย แต่คาดว่าอีกสักถ้าครบแสนคงต้องเปลี่ยนอีกรอบเพื่อความปลอดภัย

12. sulaimann

118
    0
    0
    จะสู้ราคาไหวมั้ยเนี่ย อิอิ

เยี่ยมเลยครับ สรุปถ้าจะใช้ แก๊สโซฮอล ทำอย่างท่านว่าน่าจะอุ่นใจ

ขออภัยท่าน จขกท. ด้วยนะครับ ผมเล่นถามมากกว่า จขกท. ซะอีก แบบว่าข้องใจมานานเหมือนกัน อิอิ

13. pulsar_n10

pulsar_n10 New Member Member

57
    0
    0
    เป็นประโยชน์ ทั้งนั้นครับผม

14. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    เติมแก็สโซฮอลไว้สตาร์ทอย่างเดียว เคยอ่านเจอว่าถ้าทิ้งแก็สโซฮอลไว้ในถังนานๆมันจะทิ้งคราบเหนียวไว้ในถังแล้วทำให้ปั้มติ๊กพัง(เป็นรถใช้งานปกติ) เป็นอีกเสียงน่ะครับ ตอนนี้ผมเติมเบนซิน 91 ไว้สตาร์ท(ติดแล้วตัดเป็นแก็สเลย แล้วใช้เฉพาะตอนเช้าด้วย) เพราะน้ำมันรถผมค้างถังนาน เติม 300 อยู่ไป 2 เดือน ครับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้