มือใหม่ครับ อยากเริ่มเล่นเซอร์กิต จะเลือกรถ ...

การสนทนาใน 'Circuit Racing' เริ่มโดย มรดกพ่อ, 13 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    พอดีสนใจอยากลองเเข่งมานานเเล้วครับ เเต่ไม่มีความรู้เท่าไหร่ ทักษะที่หามานานก็ไม่เคยได้ลองเอาไปใช้เอาไปวิ่งสักครั้ง อยากจะลองเล่นดูบ้าง ไม่ทราบว่าเขามีรุ่นอะไรยังไงกันบ้างอ่ะครับ สำหรับมือใหม่

จุดประสงค์ที่อยากวิ่งคือเเบบไม่ได้จริงจังอะไรนะครับ อยากเเค่ได้ขับในสนามพีระเเบบไม่ใช่การกุศลที่ต้องกลัวๆเกรงๆจะเบียดกัน เเต่ก็ไม่ได้ลุยบุกซะชนเป็นชนเพื่อชัยชนะอะไรแบบนั้น

รถผมมีอยู่ 2 คันไม่รู้คันไหนน้าเอาไปทำวิ่งเเบบสมัครเล่นอ่ะครับ

w124 เจโบ ท้ายเต็ด ช่วงล่าง amg
    แอคคอร์ดตาเพชร เครื่องเดิม กำลังหาวาง H22

เเล้วเกียร์ออโต้จะไปรอดไหมครับ

ขอคำเเนะนำด้วยคับ ทุกวันนี้ก้เป็นเซียนเเต่เกมตู้ทั้ง InitialD Maximum tuned รู้สึกว่ามันไร้สาระไปอ่ะคับ

หรือหารถมือสองใหม่ดีครับ ใจอยากได้ Evo1-3 เห็นราคาไม่เเรง เเล้วมีเทอร์โบ เเต่ไม่เคยใช้ขับสี่ไม่รู้อาการมันเป็นยังไง

2. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    ยังไม่ต้องไปซื้อรถใหม่หรอกครัป ลองเอาที่มีมาวิ่งดูก่อนดูว่าชอปรึเปล่า ถ้าให้แนะนำ เปนซ์คงไม่เหมาะนะ รถมันหนัก เอามาวิ่งคงจะไปเร็วๆยาก ของแต่งด้านนี้ก้อไม่ค่อยมี
    แอดคอร์ด ดูจะเหมาะกว่า ถ้าจะให้ดีควรเป็นเกียร์ธรรมดาคัป เพราะวิ่งจิงๆคงต้องมี engine brake ป้าง ถ้าเครื่องเดิมเป็นเกียร์ธรรมดาอยู่แล้ว ก้อยังไม่ต้องไปเปลี่ยนเครื่องอะไรหรอกคัป ลองเอามาวิ่งดู อยากให้เน้นที่ช่วงล่างมากกว่า พวก โช้ค ล้อ ยาง เปรค อะไรพวกนี้ ดูให้มันสมปูรณ์ๆหน่อย และลองติดตามข่าวสารดูครัป ว่าเค้ามีงานเมื่อไหร่ ปางรายการ เค้ามี train ก่อนด้วย ถ้าจำไม่ผิด ปีที่แล้วใช้ชื่องานว่า pumaนะ อ้อ คงต้องมีหมวกกันน๊อค ถุงมือ รองเท้าหุ้มส้นซักหน่อยนะคัป ถ้าพร้อมแล้วก้อเตรียมตัวเป็นนักแข่งได้เลย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ยินดีต้อนรัปกันทุกคนคัป :) ขาดเหลือยังไงรอท่านอื่นมาตอปละกัน

3. มรดกพ่อ

2,307
    29
    0
    ขอบคุณครับ

เอ่อผมสงสัยสัยเรื่อง pit อ่ะคับ ถ้าไปเล่นรายการ Puma อย่างที่ว่ามา เวลาเปลี่ยนยางใครจะทำให่เราอ่ะคับ หรือต้องหาเพื่อนๆไปเตรียมช่วยกันเองอ่ะคับ เเล้วอีกอย่างรถต้องมีโรลบาร์ไหมอ่ะคับ

4. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    เปลี่ยนเอาล้อ+ยางที่จะใส่แข่งอะหรอ เปลี่ยนกันเองคัป อยากสปายหน่อยก้อไปจ้างร้านยางแถวๆเปลี่ยน

เรื่องโลปาร์ ถ้ายังวิ่งไม่ต่ำกว่า 1.20 วินาที นายสนามยังอนุโลมให้วิ่งได้คัป ยังไม่ต้องไปทำ

5. มรดกพ่อ

2,307
    29
    0
    ขอบคุณมากคับ อยากลองไปวิ่งบ้างเเล้วเขาจะจัดอันดับรุ่นยังไงอ่ะคับ ถ้าผมเอา 124 เจโบ ลงอ่ะคับ ตอนนี้ก็ ใส่กล่องเเต่ง บูสท์บาร์นึง ตีหม้อน้ำเนียมใหม่ ช่วงล่างก็ Amg น่าจาหนึบอยู่ เบรก 4 pot 300 มม. มีอยู่เเค่นี้อ่ะคับ ไม่เคยเอาไปวิ่งหนักๆ ไม่รู้จะพังไหม
    กลัวอยู่คับ เพื่อนมันทักมา ว่าวิ่งเซอร์กิตรถจะเสื่อมมาก (ไม่เกี่ยวกับชนหรือมิดนะคับ)

6. โอ๋ RACING GARAGE

1,733
    22
    38
    ลองเอาวิ่งดูก่อนก้อได้คัป แค่สนุกๆคงพอได้ แต่ถ้าจิงจังคงไม่รอด:)

7. มรดกพ่อ

2,307
    29
    0
    ขอบคุณมากคับบบ ที่ให้คำปรึกษา ถ้ามีโอกาสได้เจอที่สนามจะเข้าไปทักนะครับ

8. NopPa & BhuZa

NopPa & BhuZa New Member Member

299
    2
    0
    super club thailand 2009

สวัสดีคับ นักแข่งใหม่ ผมเป็นผู้จัดรายการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบรายการ super club thailand ได้มาอ่านกระทู้นี้ดีใจที่จะมีนักแข่งหน้าใหม่มาเพิ่ม ถ้าหากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม หรือความรู้ใหม่ๆที่เกี่ยวกับการแข่งรถ ยินดีที่จะให้คำแนะนำ ส่วนปีนี้รายการ super club จัดสนามแรกวันที่ 7-8 มีนา ณ.สนามพีระฯ ขอเชิญด้วยแล้วกันนะ www.superclubthailand.com tel.085-955-3915

9. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    http://www.fukduk.tv/23/008
    ลองเข้าไปดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้