+ + + ช่วยเลือกแอมป์ให้หน่อยครับ ระหว่าง audison กับ soundstream จับกับ Focal 165V1

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย My Gopy, 7 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. My Gopy

My Gopy New Member Member

3
    0
    0
    ตอนนี้จัดทุกอย่างเกือบจะลงตัวแล้วครับ แต่สุดท้ายมาลังเลที่แอมป์ครับ ตอนนี้มีสอง choice ครับ
    1. Soundstream LW 5.830
    2. audison LRX5.600
    จะเอามาจับกับชุด Focal 165v1 หน้าหลัง Sub JL 10w3v2 ฟร้อนท์เป็นของเดิมติดรถมาสด้า3 แนวที่ชอบฟังคือ ฟังสบายๆ ใสๆ นุ่มๆ ไม่กระแทกหู รายละเอียดดี ไม่ทราบว่าแอมป์ตัวไหนน่าจะเหมาะกว่าครับ เพราะถ้าเอา audison ต้องเพิ่มเงินอีกหลายพัน แล้วเมื่อเทียบกับเสียงที่ได้มา จะคุ้มรึเปล่า และที่สงสัยอีกอย่างก็คือ พอดีได้ยินมาว่า แอมป์ของ audison มันจะแหลมๆ อยู่แล้ว พอเวลาเอามาเข้าชุดกับ focal มันจะแหลมบาดหู ฟังนานๆ จะล้าหูรึเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าจะให้ดี ช่วยวิจารณ์ชุดนี้ในภาพรวมให้ด้วยจะดีมากเลยครับ

เพิ่มอีกนิดนึงครับ
    ไม่ทราบว่าแอมป์ทั้งสองรุ่นนั้นสามารถขับซับ JL 10w3v2 วอยคู่ 1 ดอกได้เต็มประสิทธิภาพหรือเปล่าครับ และพอดีไปอ่านเจอมาว่า ถ้าใช้ audison LRX5.600 ขับ Sub JL10w3v2วอยคู่ เวลาเปิดนานๆ (สัก 4 ชม.) แอมป์มันจะมีตัดรึเปล่าครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
    ขอบคุณครับ

2. cv3d

cv3d New Member Member

15
    0
    0
    ผมเคยใช้ แอมป์ soundstream รุ่น xtream 480.4 ขับลำโพง focal 165 v2 (front pioneer / sub u dimension 10")
    เสียงใส โปร่งละเอียด เสียงร้องดีมาก แต่ฟังนานๆแสบหูมากครับ ทนฟังอาทิตย์นึงไม่ไหว เลยลองเอาทวีตเตอร์ลงไปที่คิก ก็ช่วยลดความจัดจ้านลงได้ แต่รู้สึกเสียงไม่เพราะเหมือนอยู่บนแดชบอร์ด จึงวางบนแดชบอร์ดเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนเป็นวางนอนเอียงยิงตัดไปทางกระจกมองหลัง แล้วลดความไวพาสซิฟไปจนสุดเลย (-6db) แล้วไปเร่งเสียงแหลมตรง front เอา ก็ช่วยลดความจัดจ้านได้ครับ แล้วก็ได้เสียงละเอียดใสด้วย แต่ผมไม่ชอบที่มิดเบสบางมาก คือเพลงบางเพลงที่ผมค้นหูเคยฟังในชุดเก่าได้ยินเสียงมิดเบสชัดมาก พอมาฟังชุดนี้เสียงเบาแทบไม่ได้ยินเลย ถ้าเร่งเบสก็เหมือนจะได้ช่วงเบสลึกๆ นุ่มๆจากซับ แต่ก็ช่วยมิดเบสที่ผมเคยได้ยินกลับมาไม่ได้ ลองเปลี่ยนร้านช่วยจูนเสียงก็ไม่ได้แบบที่ต้องการ ตอนนี้ผมเปลี่ยนลำโพงไปแล้วครับ (ใช้ไปสองเดือนขายเทิร์นไป)

ผมคิดว่า ถ้าชอบ สบายๆ ใสๆ รายละเอียดดี เสียงร้องดี จับกับ soundstream ก็จะได้ตามต้องการครับ แต่อาจจะต้องยอมรับมิดเบสบาง และถ้าไว้บนแดฃบอร์ดฟังนานๆก็อาจจะมีแสบหูได้ครับ เพราะเห็นเค้าว่า v1 จัดกว่า v2 อีกครับ ทวีตเตอร์คนละตัวกัน (audison ผมไม่เคยฟังครับ เคยฟังแอมป์ไม่กี่ยี่ห้อ แอมป์ชุดเก่าผมเป็น denon 450 ครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้