ว่าด้วยเรื่อง Octane Booster

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย [J]azz [T]ype [K]aRn, 18 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [J]azz [T]ype [K]aRn

[J]azz [T]ype [K]aRn New Member Member

4
    0
    0
    ด้วยความสงสัยและไม่เคยใช้อ่าครับ เลยจะมาขอข้อมูล+ความรู้หน่อยครับ

1.ไอเจ้า octane booster ที่ขายๆกันอยู่ในท้องตลาดเนี๊ยะ เติมแล้วมันดีจริง แรงจริงรึป่าวอ่าครับ...แล้วมันจะมีผลกระทบกับเครื่องยนต์หรืออุปกรณ์เช่น ท่อสายส่งน้ำมัน หัวฉีดรึป่าว ... ???

2. ไม่ทราบว่ามีพี่ๆ ท่านใดเคยลองใช้ของ octane booster ของ Maxima หรือ X-1R บ้างรึป่าวอ่าครับ ไม่ทราบว่า 2 ยี่ห้อนี้ ตัวไหน work กว่ากันอ่าครับ (ถ้าไม่สะดวกตอบโพส ตอบทาง pm มานะครับ)

ขอรบกวนด้วยครับ เพื่อนๆ ของผมมันถามกันมาเยอะ แต่ไม่รู้จะตอบพวกมันยังไงดี เพราะโดยส่วนตัว จะซิ่งทีไร กรอก 100LL ทู๊กที... :D

2. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    ผมเคยใช้แต่ของmaximaครับ ลื่นขึ้นรู้สึกได้ ม้าเพิ่มอันนี้นิดหน่อยแน่นอน ขึ้นdynoที่hksมาแล้ว ไปดูที่hksได้ วัดมากับมือครับ
    ส่วนx1rไม่เคยลองแต่เห็นเพื่อนบอกว่าตื๊ดเหมือนกันนะ
    ลองดูครับ

3. PhoEniX

PhoEniX New Member Member

21
    0
    0
    เคยใช้อยู่เหมือนกันครับเเต่ผมว่ากระป๋องเดียวมันไม่ค่อยเห็นผลนะ
    ปกติผมเติม2กระป๋องต่อน้ำมันเต็มถังเเต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้เติมเเล้วครับ

4. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    ไม่เคยเติม อ่ะ

5. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    X1R จี๊ดครับ

Maxima นั้นเครื่องเดินเรียบขึ้นแต่สำหรับผมอัตราเร่งไม่เพิ่มขึ้นอ่ะครับ

6. ผมว่าใช้แล้วเห็นผลดีนะครับเคยเติมใส่รถแข่ง วิ่งดีขึ้นเยอะเลยครับ

ผมใช้ เอ็กซ์ วัน อาร์ ครับ เห็นในเวปมีขายอยู่ยิ่งซื้อเยอะหน่อยถูกกว่าข้างนอกอีก

7. โอ_Imp

โอ_Imp New Member Member

3
    0
    0
    เคยใส่ X-1R วิ่งควอเตอร์ไมล์ เวลาจาก 10 ปลายๆ ลงมา 10.4

ใส่มอไซนะครับ เครื่องยนตร์หัวฉีด 4 สูบ 4 จังหวะ เหมือนรถเก๋งแหล่ะครับ

8. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    ใช้ X1R กับรถ Drag ครับ สามารถดันไฟเพิ่มขึ้นได้อีกสององศาโดยไม่เขกครับ

9. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    X-1R ขึ้นเห็นๆคับ
    ลองเข้าไปดูข้อมูลได้ test กันมาแล้ว

ใส่ปั๊บ ลองขับดู ทุกคนที่ใช้ก็บอกรู้สึกได้หมดคับ
    ลองเข้าไปดูข้อมูลได้คับผม

www.x1rthailand.com
    :D
    [email protected]

10. Mr_AE92

Mr_AE92 New Member VIP

119
    2
    0
    เท่าที่ทดสอบมาด้วย Dyno Test ที่ power lap
    ไม่ว่าจะเป็นทั้งน้ำมัน Octane ล้วน ๆ หรือจะเป็นบรรดาหัวเชื้อต่าง ๆ
    ไม่เห็นถึงความแตกต่างเลย

เพราะน้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงจะเหมาะสมกับรถที่กำลังอัดสูง ๆ ลดอาการชิงจุด หรือที่เรียกกันว่าน็อค
    ถ้ารถที่ไม่มีการน็อคเกิดขึ้นอยู่แล้ว ใส่ไปก็เท่านั้น และหัวเชื้อที่ใส่ไปก็ทำให้หัวเทียนมีสีคล้าย ๆ สนิม
    น่าจะเกิดมาจากสารเคมีและส่วนผสมต่าง ๆ ในหัวเชื้อนั่น

แต่ถ้าหลายคนที่เติมแล้วแรงม้าเพิ่ม หรือรู้สึกว่าถวิ่งได้จริง ก็อาจจะเป็นไปได้
    แค่บอกเล่าตามการทดสอบที่เคยทำมา

11. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ของเค้าดีจริงๆคับ ลองมาแล้ว สุดยอดดด

12. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    ใช้ X-1R เหมือนกันครับ

รอบเครื่องมาไวขึ้น รู้สึกได้เลยครับ

13. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ผมก็ใช้ X-1R แล้วลดออกการเขกลงได้ชัดเจน ไฟขึ้นได้อีกนิดหน่อย
    ไม่ลองไม่รู้ครับ :D

14. sleep

sleep New Member Member

91
    1
    0
    ผมก็ใช้ X1R อยู่ครับ ของแบบนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ

เวลาใส่ดูที่ส่วนผสมด้วยน่ะครับ

15. X-1R แน่นอนคร๊าบ

16. DorAEmon Power

DorAEmon Power New Member Member

115
    7
    0
    ขวดกี่ตังอ่ะครับ

17. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    ส่วนตัวผมใช้ X-1R มาตลอดครับ

รถที่มีการโมฯ สามมารถดันไฟเพิ่มจากเดิม ที่น้ำมัน95จูนไว้ได้อีก ประมาณ 2-4 องศานะครับ

มันอาจะดูไม่ต่างจากพวก octane แต่ octane ราคาจะแพงกว่าเยอะแน่นอน

พวกบูสเตอร์เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ

X-1R Run with the BEST

18. X1R รู้สึกว่าจะดีกว่า MAXIMA นะคับ ลองมาทั้ง 2 ตัวแล้ว ตอนนี้เพิ่งซื้ออีกตัวมาลอง ของ เอลล์ อ่ะคับ ที่กระป๋องสีแดงของญี่ปุ่น ข้างกล่องเค้าเขียนว่าอัพม้าได้ถึง 30 กว่าตัว (โม้เปล่าก็ไม่รู้ ) แค่อยากลองก็เลยซื้อมาดู ได้ลองความเร็วปลายเท่ากะตอนใส่ X1R คับ ส่วนรอบตัว ยังไม่แน่ใจเพราะยังไม่ได้ไปลองวิ่งที่คลอง 5 คับ

19. X-1R ครับปรับไฟให้แก่ขึ้นได้2-3องศาโดยไม่เข็ก(แปลว่าแรงขึ้น.. อิอิ) เจ๋งเพราะว่าขายอยู่ข้างล่าง200บาทครับ... อิอิ:D

20. รถแรงๆ ยิ่งใช้ X-1R ก้อยิ่งแรงขึ้นไปอีก

เมื่อคืนผมดู CD Tune By รถแรงดีจิงๆนะคร๊าบ

21. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    ถูกครับ ค่าออกเทนมันสูงช่วยให้ลดการชิงจุดนี่ครับ ไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้น

22. Kong_omac

Kong_omac Member VIP

73
    2
    8
    แก้ไขล่าสุด: 19 ธันวาคม 2006
  23. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ดูที่ส่วนผสมด้วยนะครับ X 1 R เค้าไม่ได้มีแต่ ออคเทนนะครับ เค้ามีอย่างอื่นด้วยนะ

ม่ายได้โฆษนาให้นะครับ แต่ลองมาแล้วมันได้ผลอย่างที่บอกมาอ่ะครับ

1. น้ำมันหมดถัง เอา แม็กซิม่ากระป๋องแดงๆ ที่ซื้อที่สนาม 4 กระป๋อง มาเติมใส่กะน้ำมัน 1 แกลลอน หวังว่าเวลาคลอง 5 จะลง ปากดวิ่งเท่าเดิม วิ่งกลับบ้านก้อ เหมือนเดิม แต่เครื่องเดินเรียบขึ้นกะประหยัดขึ้นนิดนึง

2. น้ำมันครึ่งถัง กะ X1 R 1 ขวด แล้วติดเครื่อง ป้าดดด ควันออกท่อ (อ้าวละอองน้ำนี่หว่า ฮิๆ) แต่พอออกไปวิ่งรอบมันกวาดเร็วขึ้นอีกนิดอ่ะครับ ชอบ แถมประหยัดน้ำมันเวลาไม่ซัดอีกอ่ะ

3. น้ำมัน 1 ขีดกะ X 1 R สองขวด ก็ไม่ต่างกะน้ำมันครึ่งถังอ่ะครับ รึว่าแค่ขวดเดียวก้อพอ

ประมาณนี้อ่ะครับ ที่ลองมา

24. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ต้องลองแล้วครับ อย่างงี้

25. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    ++++เห็นด้วยเลยครับ
    ถ้าเครื่องไม่ได้เปลี่ยนกำลังอัด(เปลี่ยนปะเก็นเพิ่มกำลังอัด)
    หรือจูนไฟใหม่ไม่มีผลครับ นอกจากทางด้านจิตใจครับ เหมือนสเปกบอกเดิม 91 แต่ไปเติม 95 นั่นแหละครับ เอาเงินไปซื้อหนังสืออ่านเพิ่มภูมิคุ้มกันทางความรุ้ดีกว่าครับ:D

26. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ถ้าเป็นแค่ booster เฉยๆกับรถเดิมๆก็ไม่มีผลครับ แต่สำหรับรถที่จูนไฟได้นี่จูนไฟแก่ขึ้นได้เยอะเลยทำให้แรงขึ้นเห็นๆครับ
    ลองดูยี่ห้อที่คนนิยมแล้วลองใช้ดูครับ บางยี่ห้อจะผสม nitrometane ช่วยเพิ่มแรงจุดระเบิดแรงจนรู้สึกได้ครับ ผมก็ใช้ยี่ห้อที่ข้างบนๆเค้าใช้กันน่ะครับ

27. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    น่าสนใจเเฮะ

28. Kong_omac

Kong_omac Member VIP

73
    2
    8
  29. ถ้า Octance เพิ่ม แล้วแรงเพราะปรับไฟเพิ่ม อันนี้เป็นได้แน่

แต่ถ้าไฟเหมือนเดิม มันจะแรงขึ้นก็เพราะสารพวก Power Additive ที่ผสมมาด้วย ไม่ได้แรงขึ้นเพราะคำว่า Octane

ตอนไปเปลี่ยนแคมช่างเค้าก็ตั้งจานจ่ายให้ใหม่ ก็ทำหน้างงแล้วบ่นกับตัวเองว่าเป็นไรว่าลดสุดก็ไม่แขกแก่สุดก็ไม่แขกไม่รู้ว่าเป็นเพราะสิ่งนี้หรือปล่าว:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้