ขอถามคนที่ใช้รถเปิดประทุนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Wanted69, 10 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    ตอนนี้ได้รถแล้ว หาร้านที่รับซ่อม ตั้ง หลังคาผ้าใบหน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 กรกฎาคม 2010
  2. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    เอาข้อเสียของรถเปิดประทุนแบบหลังคาผ้าใบก่อนนะครับ
    1. เก็บเสียงไม่ดี
    2. มักมีน้ำรั่ว
    3. มุมมองด้านหลังสู้หลังคาแข็งไม่ได้
    4. ถ้าเป็นแบบพลาสสิตใสด้านหลัง ใช้ไปนานๆจะขุ่น ต้องเปลี่ยน
    5. ความแข็งแรงของตัวถังน้อยกว่าแบบหลังคาแข็ง
    6. ยางขอบประทุนมักจะเสื่อมเร็ว และแพง รวมถึงผ้าใบใช้ไปนานๆจะซีด
    7. ถ้าใจไม่ถึงซื้อมาแล้วไม่เปิด อย่าซื้อครับ ปีๆนึงถ้าเปิดไม่ถึงสิบทีผมว่าไม่คุ้ม

ถามว่าใช้ในชีวิตประจำวันได้ไหม ได้ครับ มีอู่ซ่อมข้างนอกซ่อมได้ไหม ช่างไทยเก่งอยู่แล้วครับ ซ่อมได้หมดแหละครับ ถ้าอะไหล่อะไรเสียจริงๆก็สั่งนอกเอา

ข้อเสียเยอะ แต่ผมก็ยังรักรถเปิดประทุน แม้คนจะหาว่าบ้า แต่ผมอยู่กรุงเทพผมก็เปิดถ้าแดดไม่ร้อน

3. JZA80 HKS

JZA80 HKS Member Privilege

173
    7
    18

น่าน เป็นโรคเดียวกันครับ ชอบเปิดประทุน

4. Wanted69

242
    8
    18
    ข้อ 7 นี่น่าคิดนะเนี่ย แต่ผมคงได้เปิดบ่อยเนื่องจากใช้รถช่วงกลางคืนบ่อย แต่ข้อ 2 กับ 6 นี่ละที่กลัวว่าจะซ่อมไม่ไหว มีปัญญาซื้อรถแต่ไม่มีปัญญาซ่อม แต่ไม่เข้าใจจริงๆเยว่าทำไมคนชอบหาว่าคนขับรถเปิดประทุน บ้า เท่จะตาย

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าคนชอบแนวนี้ ผมว่าข้อดีบวกกับความชอบ มันก็ทำให้เรา รับเรื่องบำรุงรักษาได้นะ

แต่อาจจะ หลายเรื่องนิดนึง...ตามที่คุณโอ และคุณหนุ่ม บอกมาน่ะคับ

:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2009
  6. อิฐ จัดเลยดูสภาพรถอย่างเดียวไม่ช้ำไม้โทรมซื้อเลย อย่างอื่นค่อยว่ากัน หล่อๆ

7. suaii

suaii New Member Member

66
    2
    0
    ขับแล้วหล่ออย่างแรง ไม่เชื่อถามพี่หนุ่มได้

8. นายใหม่_EK

นายใหม่_EK New Member Member

8
    0
    0
    ลองได้ขับเปิดประทุนดูแล้วจะติดใจครับ ถึงแม้จะอยู่กรุงเทพก็เถอะ

: )

9. Soup

Soup New Member Member

110
    2
    0
    แล้วก็แอบขับเฉพาะวันไปทำงานตอนเช้าๆ

10. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ถ้าเป็นหลังคาผ้าใบผมว่า อย่าลืมใส่โรลบาร์ด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัย

11. Wanted69

242
    8
    18
    ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับว่า พวกรถเปิดประทุนที่เป็นหลังคาอ่อนเนี่ย มันน้ำเข้าทุกคันหรือครับ เห็นว่ารถออกใหม่ๆก็เป็น เป็นเอกลักษณ์ของรถแบบนี้เลย

12. Wanted69

242
    8
    18
    อัพหน่อยครับ

13. Honda Wave Vtec

Honda Wave Vtec New Member Member

7
    0
    0
    ของผมไม่เป็นนะ เรื่องน้ำเข้า (mx-5 na6) หลังคาอ่อน

ปล.อากาศตอนนี้น่าขับมากๆครับ
    :D:D:D

14. GOBANK_A31

GOBANK_A31 New Member Member

8
    0
    0
    น้ำรั่วใช่เลยครับ slkที่ใช้อยู่ก้อรั่วแต่เรื่องเสียงนิผมว่าเก็บดีอยู่น่ะครับ ปล.ขนาดบอกสเตอป้ายแดงเพื่อนยังรั่วเลยครับ

15. Wanted69

242
    8
    18
    มันแก้ไม่ได้เลยหรือครับ เป็นเอกลักษณ์ของรถแบบนี้เลยใช่มั้ย

16. suaii

suaii New Member Member

66
    2
    0
    MR-S เป็นนิดหน่อย หาร้านซ่อมหลังคาผ้าใบ หน่อยคับ

17. นายใหม่_EK

นายใหม่_EK New Member Member

8
    0
    0
    ของผมนี่ถ้าฝนไม่หนักมากๆจริงไม่รั่วนะครับ ถึงแม้รถจะอายุเยอะแล้ว (NA8C ปี 97)
    ถ้าหนักมากๆมีแค่หยดนิดหน่อยตรงขอบๆกระจก

: )

18. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    รถเบิกน้ำไม่เข้านะครับ แต่ไม่เคยเจอฝนหนักๆเสียที

ปล แต่เรื่องเสียงนี่เข้าห้องโดยสารจริงๆครับ

จอดติดไฟแดงได้ยินมอไซค์คุยกันเป็นเรื่องปรกติ

19. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0

ไม่แน่ใจว่าวิชัยการเบาะจะทำได้หรือเปล่านะครับ :)

20. Wanted69

242
    8
    18
    มีร้านไหนที่รับซ่อมพวกยางเปิดประทุน หรือ แก้ไม่ให้น้ำเข้าได้มั้งอะครับ

21. Wanted69

242
    8
    18
    มาดันกระทู้ตัวเองตามหาร้านที่รับแก้หลังคาเปิดประทุนหน่อยครับ ได้ร้านที่ประสพการณ์เยอะๆยิ่งดี แนะนำด้วยครับ

22. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เท่ห์แน่นอนครับ!

23. Wanted69

242
    8
    18
    ตอนนี้ได้รถแล้วครับเป็นแต่ไม่ได้เป็น vw แต่เปิดประทุนเหมือนกัน กำลังหาร้านแก้เรื่องหลังคา แนะนำหน่อยครับ

24. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    เคยขับรถเปิดประทุนหลังคาผ้าใบของเพื่อน

เที่ยวๆ รถติดๆ จอดตากแดง ร้อนหัวอ่ะคร้าบ รถวิ่งๆ ก็ร้อนแล้ว รถติดนี่สุดยอดเลย

25. Wanted69

242
    8
    18
    55 ร้อนจริงครับ แต่ก็พอรับได้

26. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    เคยนั่งอยุ่ ร้อนหัวมากครับ

27. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ขับเกิน 100 เสียงลมดังยังกะพายุ แล้วหลังคาผ้าใบมันร้อนหัว

28. pop vr4

pop vr4 Member VIP

989
    19
    18
    ใช้ในชีวิตประจำวันคงไม่เหมาะ(ควรจะเป็นรถคันที่2-3) ยิ่งหน้าฝนด้วยจอดเก็บเข้าโรงรถเลยครับ
    ส่วนร้านซ่อมผ้าหลังคามีครับ ซีลยางเบิกใหม่อย่างเดียว ต้องยอมรับว่าอากาศบ้านเรามันไม่ค่อยจะเข้ากับรถสักเท่าไหร่ แต่ถ้าใจรักไม่ว่ากันครับ

29. tAeNg

tAeNg New Member Member

7
    0
    0
    ผมเป็นคนนึงที่ชอบรถเปิดประทุน มากๆ เเต่ทุกวันนี้ผมแทบไม่เคยจะเปิดเพราะอายคนเค้าอะคับ 5 5 5+ ซื้อมา 3 ปี เคยเปิดอยู่ 2-3 ครั้ง

พอดีรถมันเป็นหลังคา Targa เลยไม่ค่อยได้เปิด มันเปิดลําบากนิดหน่อย อิอิ

30. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    ชอบรถเปิดประทุนเหมือนกัน อยากได้ไว้ขับซักคันแต่ติดที่งบ .... เซ็ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้