กรอบแอร์ออโต3ปุ่มพร้อมจอเน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย whanchai, 19 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. whanchai

whanchai New Member Member

43
    4
    0
    กรอบแอร์ออโต3ปุ่มพร้อมจอเน พอดีจะใส่อะครับอยากทราบว่าจะต้องเพิ่มอะไรบ้างครับ ตอนนี้ผมมีแค่กรอบแอร์ออโต้ 3 ปุ่มพร้อจอเน จากญี่ปุ่น ไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า ต้องดัดแปลงอะไรบ้างครับ และช่วยหาร้านที่ทำเบร์โทรด้วยจะขอบคุณมากเลยครับ

2. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    สิ่งที่ต้องมีเพิ่มเติม
    1. ตู้แบ่งลม+ฮีตเตอร์ + เซนเซอร์ 3 จุด + ท่อแอร์เยื้อง
    และเงิน 3500 บาทค่าดัดแปลงครับ

2. ระบบเนวิเกเตอร์ใช้งานไม่ได้ครับ มีของครบก็ใช้ไม่ได้ไม่เคยเห็นใครทำได้
    เลยสักคันส่วนมากคนขายมันจะบอกใช้ได้แต่ในความเป็นจริงมันมั่ว
    เพราะอยากขาย

3. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0

แล้วถ้าเป็นกรอบแอร์ปุ่มเดียว ...ก็ต้องใช้ของลักษณะนี้เหมือนกันใช่ไหมครับ...
    รึว่ามีวิธีแปลง ให้ 1 ปุ่ม มันเป็นปุ่มเร่งอุณหภูมิเหมือนปกติ กรอบแอร์มันถูกดี..

4. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    จอเนร์ ตัว 2-din ของสามปุ่มไม่แน่ใจ ว่ามันใช้ CD แบบ ตัว build-in หรือเปล่านะครับ ถ้า Run โปรแกรมผ่าน CD แบบตัว build-in บอกเลยใช้ไม่ได้ครับ เพราะผมเคยเห็นแค่ CD โปรแกรมแผนที่ของ ประเทศอเมริกา กับ ญี่ปุ่นเองครับ ถ้าอยากให้จริงคงต้องต่อผ่าน ตัวแปลงสัญาณ(หมายถึง ต้องมี GPS อีกตัวต่อขึ้นจอ 2-din ครับ)

ป.ล. ถ้าผิดก็แย้งได้ งับ

5. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ถ้าเป็นออโต้ยังไงก็ต้องใช้ของตามที่พี่ต้นบอกครับไม่งั้นใช้ไม่ได้ ถ้าไม่เชื่อลองต่อดูได้ปลักข้างหลังก็ไม่เท่าแล้วครับ ระบบมันก็ต่าง แต่อาจจะลดตังได้นิดนึงตรงที่ไม่ใส่ตู้แบ่งลมฮีตเตอร์ก็ได้ครับ เพราะตู้แบ่งลม+ฮีตเตอร์ จะทำงานก็ต่อเมื่ออากาศโดยร่วมภายนอกและในเย็นมาก ระบบจะสั่งให้ปล่อยอากาศผ่านตู้แบ่งลม+ฮีตเตอร์ ทำให้อากาศมันอุ่นๆๆๆหน่อยไม่หนาวไม่ร้อนเกินไป แต่ถ้าเป็นอากาศปกติระบบแอร์จะขึ้นอยู่กับคอมแอร์และก็พัดลมในตัวรถครับ อย่างรถรุ่นใหม่ในบ้านเราที่เป็นออโต้ก้ไม่ใช้ตู้แบ่งลม+ฮีตเตอร์เช่นกัน เช่นรถcivic ES ครับ
    - ลืมบอกไปถ้าปุ่มเดียวไม่ต้องใช้ท่อแอร์เยื้องครับ ตัวกรอบช่องแอรืเท่าเดิม แค่มีระบบออโต้เข้าเท่านั้นเองครับ
    ปล.ถ้ามีสิ่งใดผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

6. tamazung

1,024
    197
    0
    พอดีผมใช้ 3 ปุ่มไม่ออโต้type r อ่ะครับนุเปลี่ยนแค่หน้ากากกับแอร์เยื้อง
    ระบบแอร์เป็นเดิมๆเลยไม่รู้ 1 ปุ่มทำไง

ส่วนที่แปลงออโต้เต็มระบบไม่เห็นมันออโต้เลยสักคันมีปัญหาแทบทั้งนั้น
    อีกอย่างเต็มระบบมีใครใช้ฮีตเตอร์มั่งมั้ยอ่ะ ผมเลยไม่รู้จะเอามาทำไม
    พอก่อนดีก่าเดี๋ยวสาวกครบๆมาโวยเอา 555

7. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    *

เห็นด้วยครับ ของผมใช้หน้ากากอย่างเดียว ท่อแอร์ไม่มีอ่ะตัดต่อเอาครับแต่เสียเวลาตอนทำหน่อยมันต้องไล่สายใหม่อ่ะแต่พอเสร็จแล้วก็ปรับอุณหภูมิได้เหมียนกัลป์นิ...

8. SPEC Si

SPEC Si New Member Member

20
    1
    0
    สงสัยเกี่ยวกับจอเนคับ...ระบบเนวิฯใช้ไม่ได้
    แล้วพวกระบบแสดงเกี่ยวกับการเล่นซีดีเพลง
    กับระบบแสดงผลโหมดแอร์ยังสามารถใช้ได้และแสดงหน้าจอมั้ยครับ
    หน้าจอมันเปิดได้มั้ยคับ มีท่านใดแปลงใส่แล้วแสดงผลได้มั้ยครับ :confused:

9. tamazung

1,024
    197
    0
    เคยเห็นรถพี่โจ จอเนวิเกเตอร์ 1 ปุ่มแสดงผลระบบแอร์ได้ครับ

10. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ถามต่ออีกนิดไอ้ที่ว่า 3 ปุ่มไม่เต็มระบบ นะครับ
    1. 3 ปุ่มนี่คือใช้ได้ปุ่มไหนบ้าง
    2. ที่ผมเข้าใจไม่เต็มระบบ คือแอร์จะเย็นตลอดเลยใช้ไหม
    3. ถ้าแอร์เย็นไปสามรถปรับลดความเย็นและแรงลมได้ไหม หรือต้องแปลงอะไรเพิ่มเติม
    ขอบคุณครับ

11. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ของผมเป็น หน้ากาก ตัว EK 96
    กำลังจะซื้อ กรอบแอร์ 2 din type R 3 ปุ่มไม่ออโต้

ถ้าหาพวกชุดแอร์+ท่อเยื่องไม่ได้ นีสามารถ ตัดแปลงได้ไหมครับ
    และทำอย่างไร หรือ ร้านไหนรับทำบ้าง

ขอบคุณครับ

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    พอดีเพิ่งจะว่างตอบครับ ขอตอบตามที่พอรู้ๆและจากที่เคยใช้กรอบแอร์มาหลายแบบแล้วตั้งแต่กรอบเดิมๆ แล้วมาเป็น 1 ปุ่มจอเนฯ แล้วก็ไป 3 ปุ่มออโต้หน้าดำ และสุดท้ายก็มาจบที่ 3 ปุ่ม Type R แต่เป็นออโต้ (Type R แท้ๆจะไม่มีออโต้ครับ) ซึ่งพอแล้วล่ะเรื่องกรอบแอร์สำหรับผม :eek:

กรอบแอร์ที่ได้มาเป็น 3 ปุ่มก็น่าจะเป็นของตัว Vi-RS หรือเปล่าครับ (แต่ไม่แน่ใจเท่าไหร่) ส่วนตัวเนฯก็จะเป็นของ Honda Accessory ตามรูปนี้ (ขออนุญาติคุณ 無限 Glock glack เจ้าของรูปด้วยครับ พอดีเคยซื้อกันโครงหลัง Vi-RS จากท่านมา :) )

ขอเป็นตอบเสริมแต่ละท่านแล้วกันนะครับ ผิดถูกยังไงก็แย้ง แบ่งปันความรู้กันบ้างนะครับ :sad:

1. ในชุดของฮีตเตอร์จะเพิ่มเสื้อน้ำและวาล์วน้ำเข้าไปด้วยครับ และในส่วนเซนเซอร์เพิ่มในตู้แอร์อีก 1 ตัว และก็ยังมี Power Transistor+Relay สำหรับตู้ Blower อีกนะครับ แต่ราคาก็น่าจะรวมอยู่ใน 3500 นี้แล้ว
    2. อันนี้ผมก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน ถ้าใครคิดจะซื้อที่มีจอเนฯมาเพื่อใช้เนฯ หมดหวังครับ ถึงเปิดได้ ก็ไม่มีแผนที่ไทยอยู่ดี

แบบ 1 ปุ่มก็ใช้แบบนี้ครับแต่ไม่ต้องเอาท่อแอร์เยื้องมา

ถ้าพูดถึงในเรื่อง CD นั้น EK เราๆก็อายุหลายปีแล้ว ได้ CD มา แผนที่ก็ไม่ Update เดี๋ยวนี้อ่านผ่าน SD Card กันหมดแล้ว แผนที่เส้นทาง Update กันได้ตลอด :D :D ส่วนเรื่องที่บอกว่า "ตัวแปลงสัญาณ(หมายถึงต้องมี GPS อีกตัวต่อขึ้นจอ2-din)" อันนี้น่าสนครับ แต่ที่ผมเคยเห็นคือ ตัวแปลงต้องการจอ Touch Screen ด้วยครับ ไม่รู้จะใช้กันตัวนี้ได้หรือเปล่า

ต้องอย่างนี้ซิครับ เยี่ยมเลย :)

รถพี่โจมีคาสเซ็ตมาด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าด้วยล่ะเยี่ยมเลย ผมหาอยู่พักนึงแล้ว ไม่ได้ก็เลยเปลี่ยนเป็น 3 ปุ่มซะ

1. ทุกปุ่มยกเว้นปรับอุณหภูมิครับ
    2. ใช่ครับ เพราะระบบมันเข้าใจว่ามีตู้ฮีตเตอร์อยู่ โดยอุณหภูมิที่เราปรับนั้นคือเป็นการ Mix Air ครับ
    3. ต้องแปลงแน่ๆ ติดต่อ EK แปดริ้ว เลยครับ

เดี๋ยวมีอะไรเพิ่มเต็มจะมาเสริมให้อีกครับ

13. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    กรอบแอร์ไม่ว่าจะเป็นออโต้หรือไม่ออโต้ก็ตามล้วนแล้วแต่ต้องใช้ตู้ฮีตเตอร์ทั้งนั้นครับ ต่างกันที่ระบบออโต้จะมีการทำงานแบบ Close Loop คือนำสภาวะแวดล้อมเข้ามากำหนดการทำงานด้วย โดยมีเซนเซอร์ต่างๆเพิ่มเข้ามา ทำให้สามารถกำหนดอุณหภูมิได้(เกือบ)ตามต้องการ (สังเกตุได้จากแบบออโต้ที่ปุ่มปรับจะมีตัวเลขบอกไว้) ซึ่งไม่ว่าอุณหภูมิภายนอกจะเปลี่ยนยังไง ระบบแอร์ก็จะพยายามรักษอุณหภูมิไว้ให้คงที่ตามที่เราปรับไว้ แต่บางทีด้วยความที่มันมีฮีตเตอร์ อุณหภูมิไม่เปลี่ยนก็จริงแต่ความชื้นเปลี่ยนครับ จนบางที่รู้สึกไม่สบายตัว (ตามข้อมูลที่ได้มาคนเราจะรู้สึกสบายตัวที่อุณหภูมิ 25 องศา@ความชื้น 50% RH.)

ระบบฮีตเตอร์จะเปิดวาล์ลน้ำโดยมีเซนเซอร์หน้ารถเป็นตัวอ่านค่า แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเปิดวาล์วที่อุณหภูมิต่ำกว่ากี่องศา น่าจะประมาณ 28-29 องศา(ยังไม่ได้ลองวัดจริงๆจังๆ) แต่ที่สังเกตุดูวันไหนอากาศร้อง เย็นเย็นดีจัง ส่วนวันไหนขับรถกลางคืนแอร์ไม่ค่อยเย็น เดี๋ยววันไหนว่างๆจะลองเขียน micro controller วัดค่าความสัมพันธ์ดูครับ เพื่อจะหลอกค่าเซนเซอร์หน้ารถใหม่ให้ฮีตเตอร์เปิดช้าขึ้น

14. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ชุดจอเน ถ้ามีกรอบแอร์(ตัวที่มีจอ) อย่างเดียว จะโชว์สภาวะการทำงานของแอร์ได้ ควบคุมแอร์ได้แค่นั้น
    +เครื่องเล่นเทป สามารถ เล่นเทปได้ ฟังCDได้ ฟังวิทยุได้ มีกราฟฟิคโชว์ที่จอด้วย
    +แผ่น CD NAVIGATOR สามารถเปิดแผนที่ญี่ปุ่นมาดูขำๆได้
    +กล่องสำหรับต่อสัญญาณจากเครื่อเล่นตัวอื่น สามารถดูหนังฟังเพลงดูทีวีผ่านเครื่องเล่นอื่นๆได(ไม่เคยทำจริงๆ แต่ช่างเจบอกว่าทำได้ครับ)
    อันนี้เป็นข้อมูลจอเนของตัว96นะครับ

15. EXCEED_NOTE

EXCEED_NOTE New Member Member

86
    1
    0
    ทำปรับความเย็นได้ด้วยหรอครับ

16. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    *

ได้ครับ.....ถ้าใส่หน้ากากมาแล้วต้องการแก้เฉพาะให้ปรับอุณหภูมิได้อันนี้ไม่นานก็เสร็จครับ..
    แต่ถ้าติดตั้งทั้งหมดแบบไม่เต็มระบบจะนานหน่อยเพราะว่ามันต้องตัดต่อท่อแอร์ใหม่รวมทั้งไล่สายไฟใหม่หมดครับ..
    ที่ผ่านมาเร็วๆนี้ก็เป็นคุณทีมาจากมหาชัยมาทำทั้งหมด 3 วันครับส่วนสาเหตุที่ช้าก็คือหน้ากากที่ได้มาสวิทช์ A/C มันเสียอันนี้ก็ไล่กันอยู่นานเพราะมันไม่สั่งคอมแอร์ทำงานก็เลยต้องมาวันที่สองโดยการแก้ไขให้ใช้ไฟโชว์ของปุ่ม A/C ไปสั่งคอมแอร์แทนหลังจากนั้นปรากฏว่าตอนกลางคืนแอร์ไม่ทำงานเพราะเวลาเปิดไฟหรี่แล้วสัญญาณไฟโชว์มันดร็อปก็เลยทำให้ไฟที่จะไปสั่งคอมมันดร็อปไปด้วยก็เลยต้องมีวันที่สามอันหลังเป็นความผิดพลาดของทีมงานต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยนะครับ คุณที

ปล.เอาไว้เป็นทางเลือกสำหรับแอร์ 3 ปุ่มอีก 1 ทางครับ ใครสนใจก็ให้ติดต่อกันโดยตรงนะครับที่ อมรแอร์ ฉะเิชิงเทรา ชื่อ ตู่ โทร. 089-211-0761

17. ken_s

ken_s New Member Member

31
    1
    0
    ผมไปทำมาแล้วครับ ที่ร้านอมรแอร์ (แปดริ้ว) ทุกอย่างใช้ได้ดีปกติ
    ยกเว้นตัวปรับอุณหภูมิ ต่อเข้ากับของเดิม เปลี่ยนจากวอลุ่มแบบสไลส์ เป็นแบบหมุนแทนครับ

opor.NAKA ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้