รบกวนหม้อต้มเป็นน้ำแข็งด่วนครับ

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย JOE Ac..., 22 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JOE Ac...

JOE Ac... New Member Member

65
    1
    0
    คือเมื่อวานเย็นเพิ่งจะเริ่มสตารท์รถ พอคับไปใด้ไม่ถึง20นาทีเลยเครื่องเหยียบไม่ขึ้นดับไปเลยครับ พอสตารท์ใหม่ก็ไม่ติด....พอเปิดฝากระโปรงดูตั้งแต่หม้อต้มสายยางที่เดินเข้าเครื่องเป็นน้ำแข็งเกาะหมดเลยมีกลี่นแก๊สออกมาด้วย....รอสักพักมันละลาย...เลยใช้น้ำมันเลยครับ....รมกวนปรึกษาหรือมีอู่แนะนำช่วยบอกด้วยครับ อยู่แถวเมืองเอก-รังสิตครับ

รบกวนด้วยครับไม่กล้าใช้รถเลยกลัว:(

2. xerxes

xerxes New Member Member

27
    1
    0
    ขอตอบในส่วนของร้านละกันครับ
    เรื่องหม้อต้อมไม่สันทัด

ข้อมูลตามนี้นะครับ เอามาจาก Gasthai

ร้านน้าเหลิม วิ่งไปตามถนน วิภาวดี จากดอนเมือง ตรงไปทางรังสิต
    เลย แยก ไปลำลูกกา ชิดซ้ายไป (ตรง คาร์ฟู) พอถึงคาฟูแล้ว ชิดซ้าย เข้าทางขนาน
    ตรงไปเรื่อยๆ ด้านซ้ายจะมี ปั้ม Esso
    เลยปั้มไป เจอเจอซอยเลี้ยวซ้ายเข้า ม.รังสิต
    เข้าไปประมาณ 300 เมาต จะมี ร้าน Goodyear ใหญ่ๆ 5 คูหา อยู่ด้านซ้ายมือ ครับ เข้าไปเรียกได้เลย
    (อย่าไปวันอาทิตย์นะครับ น้าไม่อยุ่)

ส่วนถ้าเลยมานิดนึง ก็จะมีร้านเมืองใหม่ กะ I-Gas อ่ะครับ ลองดูละกันนะครับ

3. JOE Ac...

65
    1
    0

ขอบคุณครับจะลองดูครับ

4. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ใช้มานานยังครับ สงสัยขี้แก้สเต็ม

5. JOE Ac...

65
    1
    0

ประมาณ7-8เดือนครับรบกวนด้วยครับ

6. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ร้านน้าเหลิม ไม่ได้ทำแก๊สนะครับ คนเข้าใจผิดกันเยอะมาก ร้านน้าเหลิมเป็นศูนย์บริการยางกู๊ดเยียร์ ซ่อมช่วงล่าง ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ

แต่ตัวน้าเหลิมเอง ซึ่งเป็นผู้จัดการใหญ่ แกมีความรู้เรื่องแก๊สรถยนต์ เลยซ่อมให้น้องๆ ที่มีปัญหา เป็นวิทยาทานเท่านั้น ไม่ได้รับทำเป็นการเป็นงานนะครับ

เคยมีบางวัน รถไปทำแก๊สกันแน่นร้าน จนลูกค้าช่วงล่างเข้าไม่ได้ แกกลัวทางบริษัทกู๊ดเยียร์จะแพ่งเล็งเอาน่ะครับ

ยังไงถ้าจะเข้าไป โทร.ไปนัดวันก่อนได้ครับ น้าเหลิมแกใจดี ไม่คิดค่าแรง เพราะแกประกอบ ซ่อม ฯลฯ ด้วยตัวเอง คิดแต่ค่าของ (อะไหล่) ที่ต้องเปลี่ยนเท่านั้น หรืองานไหนยากๆ แกก็อาจจะให้เด็กช่างในร้านช่วยทำ ก็ให้น้องๆเค้าหน่อย ร้อย สองร้อยก็ได้ ยังไงถูกกว่าซ่อมตามอู่แน่นอนครับ

เบอร์โทรน้าเหลิมครับ 089-962-5705

7. แถวรังสิต มาที่ร้านถนอมวงศ์ยนต์การ ลำลูกกาคลอง 3 ดูให้ได้ครับ แผนที่ตามลิ้ง

8. pulanet

112
    1
    18
    ไม่ทราบหายหรือยังครับอาการนี้ ลองเช็คดีๆ ครับ

9. JOE Ac...

65
    1
    0

ยังไม่ใด้ทำเลยครับ แต่ตอนนี้ลองมาใช้(3-4วันแล้ว) ไม่เป็นไรซะยังงั้น แต่ต้องเข้าไปทำแน่กลัวอ่ะคับ

10. pulanet

112
    1
    18
    สงสัยหม้อมันเป็นไข้อ่ะ เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย

แต่ผมว่าน่าจะน้ำท่วมปอดนะ (น้ำขี้แก้สเต็มหม้อ) พอไม่ได้ใช้นานๆ เข้า น้ำมันก็ระเหยไปนิดหน่อย ลองเข้าไปอู่เช้คดูละกัน ถามช่างด้วยว่าถ้าเป็นอีกต้องทำไง ง่ายๆครับ เรื่องแก้ส ผมว่าเรื่องน้อยกว่าเครื่องคาบูอีก 555

11. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    น้ำ ไม่ ไหล ผ่าน หม้อ ต้ม ครับ เคย เป็น เหมือน กัน เติมน้ำ แล้ว ก็ หาย เรย

น้ำในหม้อน้ำ น้อยไป ก็ เป็น นะ คับ ถ้า ตำแหน่ง ติดตั้ง สูงกว่า หม้อ น้ำ เกินไป

12. JOE Ac...

65
    1
    0

เติมน้ำที่ใหนครับ...รบกวน

13. siwadej

siwadej New Member Member

15
    0
    0
    อาการนี้เกิดจากไม่มีน้ำร้อนเข้าหม้อต้มเพื่อต้มแก็ส ควรตรวจเช็คดูโดยถอดสายน้ำเข้าหม้อต้มว่ามีน้ำเข้าหรือไม่?

14. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    น้ำใน หม้อ น้ำ หหละครับ ยก เว้น พวก เครื่อง ระบายความร้อน ด้วย อากาศ เป็น น้ำมัน เครื่อง ครับ

หรือบางที โชค ร้าย หน่อย ท่อ น้ำ ก็ ตันได้

แต่ไม่ บ่อย หรอก ครับ ลอง Check ระดับน้ำใน หม้อ น้ำดู นะครับ สุขสันต์ ปีใหม่ นะครับ ทุกท่าน

15. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    ไม่มีอะไรน่าตกใจหรอกครับ หลักก็คือว่า การนำแก๊สในถังมาใช้ต้องอุ่นก่อน
    โดยใช้น้ำร้อนจากน้ำหล่อเย็นในเครื่องยนต์ มาอุ่น พอไม่มีน้ำมาอุ่น หม้อต้มก็เป็นน้ำแข็งครับ
    อาจเป็นเพราะติดตั้งหม้อต้มสูงเกินไป หรือน้ำในระบบขาด หรือเกิดการอุดตัน
    วิธีแก้ไข ต้องดูก่อนว่าปัญหาเกิดจากอะไร โทรถามก็ได้ครับ 0890535457 เบียร์ อยู่ ถ.รังสิต-ปทุม ครับ

16. JIM

JIM New Member Member

20
    0
    0
    น้ำร้อนที่มาเลี้ยงหม้อต้ม อาจจะมาไม่พอครับ

17. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    สงสัยจะเป็นน้ำหาย

18. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    น้ำไม่ไหลครับ

หม้อต้มสูงไป หรือไม่ก็น้ำในระบบไม่พอ

19. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ผมเคยเป็นอยู่เหมือนกันตอนขึ้นเหนือ

ตอนแรกนึกว่าอากาศมันหนาวเย็นเกินไปทำให้น้ำไม่ร้อน

แต่เมื่อดูๆไป วาล์วน้ำรั่วซะงั้น

ประเด็นคือ น้ำร้อนที่เข้าหม้อต้มน้อยเกินไป(ขาด) หม้อเลยไม่ร้อน
    มันเลยเกิดน้ำแข็งขึ้น อันนี้ไม่ต้องตกใจถามช่างมา หลังจากที่ทุกอย่างปกติดีแล้ว

มันจะไม่ส่งปัญหาให้กับหม้อต้มค้าบ

20. bonus_good

bonus_good New Member Member

243
    1
    0
    น่าสนใจ

อาการแบบนี้ งง แฮะ แต่ลองดูก่ะไม่เสียหายครับ :cool::cool::cool::cool::cool:

สงสัยจะเป็นอาการรั่วของตัววาวล์หรือเปล่าเนี่ย เคยเห็นอยู่คันหนึ่ง หม้อต้มเป็นไอน้ำเกาะเต็มเลย แล้วถ้าจอดทิ้งไว้ตอนเช้ามาดูแก๊สหายไป 2- 3 ขีด ลองถอดกรองอากาศออกและลองดมกลิ่นหรือเอาไฟส่องที่ตัว Mix ดูว่ามีไอรั่วอ่ะเปล่า ถ้าใช่ละก็ ต้องติดตัว โซลินอย เพิ่มเพื่อไม่ให้มันรั่ว

ลองดูว่ามีขึ้แก๊สมากเกินไปหรือเปล่า โดยการถ่ายซะ แล้วมันก็อาจจะดีขึ้น

ป.ล. แต่ถ้านอกเหนือกว่านี้ไม่รู้อ่ะครับ ต้องรอผู้รู้ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

21. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    น่ากลัวจังครับ

ร้านหน้าเหลิมนี่ใช่ออโต้เช็คพอยต์ป่ะครับ

22. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    วาวล์น้ำมีปัญหารึป่าว ปัญหานี้เป็นกันบ่อยนะครับ

น้ำในหม้อน้ำอย่าให้ขาด เช็คทุกวันเลยครับ

เพรารถกินแก๊สจะกินน้ำมากกว่าปกติ กินน้ำเยอะหว่าน้ำมันประมาณ 1 ขวด M100 ต่อวัน

23. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    อัพหน่อยครับ

24. going

going New Member Member

50
    0
    0
    ความรู้ทังนั้นเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้