เดี๋ยวนี้ นิยมเล่นแบบ Front Stage กันหมดเลยเหรอคับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย adobe, 27 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. adobe

adobe New Member Member

10
    0
    0
    เดี๋ยวนี้ นิยมเล่นแบบ Front Stage กันหมดเลยเหรอคับ
    ไปทางไหนก้อต้องมี SUB ไว้หลัง แล้วคนนั่งหลังก้อได้ยินแต่เบสเลย ใช่ป่าว
    คือตอนนี้ Power Amp ตัวเก่าเจ้ง กำลังหา Power Amp 4 CH อยู่คับ
    แต่เอามาใช้ขับ คู่หน้า หลัง เหมือนเดิมก่อน
    เลยมองทิศทางไว้ เห็นเล่น Front Stage กัน

เลยอยากทราบว่า Power Amp 4 CH ถ้าเอา 2 CH Bridge มาขับ SUB
    จะต้องใช้ Watt ขนาดเท่าไรถึงเหมาะสม ขับดอก 10" 12"

ไหนๆก้อถามแล้ว ถามต่อเลยนะครับ
    Front Pioneer , Pre Amp 1 IN 3 OUT
    คู่หน้า 6.5" แยกชิ้น SoundStream
    คู่หลัง 6x9" แยกชิ้น Prism 2002

Power Amp 4 CH รุ่นไหนเหมาะครับ ราคาไม่เกิน 8000 บาท
    เล็งๆ ไว้
    Prism 4ch รุ่น 80.4
    Formula-X 4ch รุ่น F-450
    หรือมีรุ่นอื่นแนะนำ บอกด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ซับไว้หลังไม่ได้แปลว่าต้องมีเสียงดังข้างหลังนะครับ ฟร้อนสเตรจต้องจูนเสียงซับมาดังที่กระจกหน้าได้ ที่เรียกกันว่าเบสอัพฟร้อน

ส่วนจะใช้วัตเท่าไรขับซับ ต้องดูที่ซับที่คุณเล่นครับว่าต้องการวัตต์เท่าไหร่ เพราะขนาดไม่ได้บอกความต้องการกำลังขับ เพราะ 10นิ้วใช้วัตต์มากกว่า 12นิ้วก็มี

แอมป์ ปริดซึ่มก็ใช้ได้ครับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมตอบเรื่องบริดจ์แอมป์ล่ะกันนะคับ ส่วน Front stage ไม่มีความเห็นคับ

คือปกติถ้าเอา 4 Ch แล้วเอา 2 Ch มาบริดจ์ก็จะเล่นซับดอกเดี่ยวส่วนใหญ่นะคับ เพราะว่า 2 ดอกยากที่แอมป์จะเอาอยู่ แต่มันก็มีที่เอาอยู่นะคับ ไม่ใช่ไม่มี

แอมป์ ที่นำเอา 2 Ch มาบริดจ์เป็น 1 Ch ส่วนใหญ่มักจะต้องทำงานที่ 4 โอมห์ ดังนั้น ก้ต้องมองไปที่ ซับ 1 ดอก แบบ voice เดี่ยว 4 โอมห์ หรือไม่ก็ ซับ voice คู่ 2 โอมห์ แล้วทำให้เป็น 4 โอมห์ แต่ผมว่าแบบแรกจะดีกว่า ส่วนเรื่องวัตต์นั้น อย่างที่พี่ต้าบอกคับ ขึ้นอยู่กับซับคับ นี่คือที่ส่วนใหญ่เค้าทำกันนะคับ

4. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ขอตอบเหมือนข้างต้าเช่นกันครับ

ส่วน ฟร้อนสเตจนั้น
    ผมว่าเป็นรูปแบบของเสียง ไม่ใช่การติดตั้งครับ
    คำว่าฟร้อนสเตจคือ การทำให้เสียงของคนร้อง เนื้อดนตรีต่างๆ ให้อยู่บนคอลโซลหน้าของรถครับ
    และก็เสียงที่ฟังไม่ได้มาทางซ้ายหรือขวาข้างใดข้างหนึ่ง มากไปกว่ากัน
    และก็เมื่อเสียงย่านสูงได้แล้วก็ทำการปรับเฟสของเสียงเบสให้มาอยู่ ณจุดเดียวกับคนร้อง และเนื้อดนตรี (จะงงมั้ยเนี่ย)

คล้ายๆกับการนั่งฟังเพลงกับคอมพิวเตอร์ หรือเครื่องเสียงบ้าน
    ที่มีจอคอม หรือทีวีกั้นกลางระหว่างลำโพง
    สังเกตมั้ย ว่าเสียงคนร้องไมถึงอยู่ตรงกลางจอได้ เนื้อเบสหรืออะไรก็ช่างมันมีมวลอยู่ด้านหน้าเรา ทำเสมือนมีวงดนตรีมาเล่นดนตรี ให้เราฟัง เพราะฉนั้นเครื่องเสียงรถยนต์ก็มีวิวัฒนาการมากขึ้นเพื่อให้ตอบสนองการฟังให้ทัดเทียมกับเครื่องเสียงบ้าน(คุณภาพนะครับ ไม่ใช่ความดัง) และก็ให้ใกล้เคียงความเป็นจริงมากที่สุดครับ จึงสังเกตุร้านติดตั้งพยายามออกแบบการติดตั้งลำโพง วางตรงนั้น ตรงนี้ หรือตรงใหน ก็ช่างเพื่อให้เสียงมันได้ตำแหน่งตรงไม่ผิดเพี้ยน นั่นจึงเป็นที่มา ของคิกพาแนล หรือหลายๆที่ครับ
    ผิดถูกไงก็ ช่อวยแนะนำผมอีกทีนะครับ:p

5. adobe

10
    0
    0
    การปรับเฟสของเสียง ไม่งงครับ เรียนฟิสิกส์มาแล้ว :D
    แต่ก็ยังสงสัยว่า ลำโพงซับอยู่หลัง จะจูนงัยให้สะท้อนกระจกหน้า
    แล้วเฟสมาตรงกับเสียง ณ จุดเดียวกับคนร้อง และเนื้อดนตรี
    ปรับกันยังงัยครับ

6. Tar E36

137
    4
    0
    เท่าที่จูนเครื่องเสียงมา ผมปรับตามความรู้สึก หูคนที่พอมีประสบการณ์จะฟังออกครับว่าเสียงเครื่องดนตรีชิ้นไหน อยู่ตรงไหนและคนที่รู้จักวิธีจูนก็จะมีวิธีดึงเสียงไปซ้ายขวาหน้าหลังได้ บนล่าง โดยใช้ทั้งการปรับ gain ปรับ ความถี่ ให้เหมาะสมกัน และในระบบที่ฉลาดหน่อยก็ยังมีพวกทามอลายเม้นให้ปรับอีก เบสจากท้ายรถไปอยู่กระจกหน้า อย่างแรกที่ต้องจูนคือคุณต้องจูนเสียงกลางแหลมให้ได้มิติที่กระจกหน้าก่อนครับ ไม่ใช่เสียงไปอยู่ข้างๆประตู พอจูนได้แล้วคุณก็มาไล่ Gain ที่ซับให้เหมาะสมกับเสียงกลางแหลม หลังจากนั้นก็ใช้ครอสช่วยในการจูนต่อ โดยที่ถ้าจุดตัดเหมาะสมกันพอดี เสียงเบสจากซับจะกลมกลืนกันกับเสียงเบสจากลำโพงวูลเฟอ มันจึงสร้างมิติเสียงหลอกได้เหมือนมาจากลำโพงดอกเดียวกัน และอยู่ด้านหน้าทั้งหมด แต่แผ่นที่ใช้ฟังก็ควรเป็นแผ่นที่มีการบันทึกเสียงที่ดีด้วย ไม่ใช่พวกmp3ที่บันทึกแบบแย่ๆมา แบบนั้นก็ทำได้ยากครับ

7. Robin

1,612
    45
    0
    พี่ต้าคับ ผมสงสัยนิดนึง อยากถามเกี่ยวกับ Time alignment
    คือที่มันมี Function มากับฟร้อนซ์พวก alpine มันสามารถปรับได้ขนาดไหนเหรอคับ แบบว่าดึงเสียงได้ยังไงบ้าง อยากรุ้อ่ะคับ ขอบคุณคับ

8. Tar E36

137
    4
    0
    Time alignment เป็นโปรแกรมที่ช่วยดึงเสียงได้ระเอียดพอสมควรครับ ยิ่งรถที่ทำการติดตั้งแบบฟร้อนสเตรจแท้ๆจะชัดเจนมาก (พวกที่เปลี่ยนมุมติดตั้งลำโพงตามหลัก) สามารถดึงเสียงร้องขึ้นลง ซ้ายขวาได้อย่างง่ายดาย

หลักการทำงานจริงๆก็คล้ายๆกับพวกการปรับ Gain แหละครับ เพียงแต่มันสามารถแยกลำโพงทุกตัวได้ สังเกตุพวกแอมป์แพงๆหลายตัวมันก็จะมี Gain แยกลำโพงซ้ายขวาเช่นเดียวกัน

สรปหลักการปรับจูนมิติเสียงจริงๆ พื้นฐานแบบง่ายๆก็คล้ายกับคนทั่วไปปรับ เฟสเดอร์ หน้า-หลัง ปรับ บานล้าน ซ้าย-ขวา ครับ เพียงแต่มันจะละเอียดกว่ามาก

ส่วน Time alignment ทำได้ขนาดไหน สำหรับรถที่ติดตั้งตามหลักฟร้อนสเตรจแท้ๆ มิติเสียงและเครื่องดนตรีต่างๆสามารถแยกออกได้อย่างชัดเจน เราสามารถดึงเสียงร้องหรือเสียงเครื่องดนตรีต่างๆไปอยู่ด้านซ้าย หรือตรงกลาง หรือด้านขวาแบบจับความรู้สึกได้เลยครับ แต่อย่าลืมจุดด้อยของฟร้อนสเตจแท้ๆนะครับ ถ้าเสียงร้องอยู่หน้าคนขับหมายความว่าคนนั่งข้างอีกคนนั้นเสียงร้องจะอยู่ไกลมาก และจะเหมือนกับฟังลำโพงเพียงข้างเดียว

Robin ถูกใจสิ่งนี้
  9. Robin

1,612
    45
    0
    ขอบคุณคับพี่ ได้ความรู้เพิ่ม

10. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    พี่ครับ พอจะเพลงไหน แนะนำ ไว้ใช้ เวลา ปรับเครื่องเสียง ป่าวครับ

11. Robin

1,612
    45
    0
    ของผมที่ใช้มันจะเป็นแผ่น Test อ่ะคับ ได้มาจาก Mirage มันพูดไม่ถูกเหมือนกันว่ามันเป็นแบบไหน

ส่วนเพลง ส่วนใหญ่จะไม่รู้ชื่อเพลง แต่ในแผ่นของผมที่มีรู้ชื่อเพลงก้จะมี

1. Hotel California - Eagle
    2. Tears in Heaven - Eric Chapton
    3. Have I told you lately - Rod Stewart

ไม่รุ้ช่วยได้เยอะมั้ยอ่ะคับ รอพี่ๆๆท่านอื่นมาเพิ่มล่ะกันคับ

12. adobe

10
    0
    0
    ติดตั้ง Amp 4CH แล้วครับ
    Prism 4ch รุ่น 80.4
    fornt JVC G615

เสียงออกแนว กลาง-ใส เบสน้อยลง
    ต่างจาก pioneer ตัวเก่า เบสดี แต่ไม่ใส

จูนไม่ลงตัวสะทีครับ ปรับมันส์ทุกวันเลยงะ
    แต่ก้อหนุกดีครับ ปรับไปฟังไป
    ผลของการลองซื้อทีละนิด เปลี่ยนทีละหน่อย
    ชุดผสมมั่วเลยงะ
    สรุปงบบานปลาย แต่ได้ความมันส์

สงสัยพรุ่งนี้ต้องปรับอีกแระ
    ยังไม่เจอจุดที่พอดีสักที

13. Robin

1,612
    45
    0
    ต้องยอมรับอ่ะคับว่า JVC มันให้เบสได้ไม่เยอะเท่า pioneer อ่ะคับ มันเป็นบุคลิกของฟร้อนซ์

ส่วนที่บอกว่าจูนไม่ลงตัว ผมว่าจิงๆๆแล้วเพลงแต่ละเพลงมันก็คงปรับแบบเดียวกันไม่ได้หมดอ่ะคับ บางเพลงที่ไรท์มา เบสบาง เบสหนา เราก้ต้องมาปรับกันอยู่แล้วคับ อย่างตัวผมเอง ฟังเพลงใหม่ก็ต้องปรับปรีใหม่ไปตามเรื่องตามราวอ่ะคับ พูดได้ว่ามันก็ปรับกันไปเรื่อยๆๆแหละคับ แต่ก็ได้ความสนุกและความมันส์อ่ะคับ ขอให้มีความสุขกับเครื่องเสียงใหม่นะคับ

14. Chemical

Chemical New Member Member

2
    0
    0
    อ่านแล้วได้ความรุ้เยอะเรย อยากรุ้ ว่า ฝากพี่ต้าซื้อเครื่องเสียงจะถูกจิงป๊ะ อิอิ

15. Tranuki

Tranuki New Member Member

50
    1
    0
    ถ้า เน้นรายละเอียด ผมแนะนำให้เล่น ลำโพงหน้าอย่างเดียว เพราะถ้ามีลำโพงหลัง มิติจะเสียคับ ต่อให้เก่งแค่ไหนก้อแต่งเสียงให้มีมิติไม่ได้หรอกนะผมว่า

16. gogogo

gogogo New Member Member

170
    0
    0
    SUB ติดตรงไหนก็ไดครับ แต่ LOW + MID + HI ต้องติดไว้ด้านหน้าอย่างเดียวครับ ตัวอย่างคันนี้ ติด SUB ไว้ด้านหลัง ติด LOW ไว้ที่ประตูหน้า ติด MID + HI ไว้ บนหน้าปัด/// แล้วจูนเสียงให้ดนตรีทุกชิ้น และเสียงนักร้องหรือเสียงพูด ให้มาดังอยู่ตรงกลาง บนหน้าปัดรถ /// ถ้าให้ดีขึ้นไปอีก ต้องแยกชิ้นดนตรีให้อยู่ กลางซ้าย และกลางขวาให้ได้ /// ความสูงของเสียงต้องอยู่ระดับเดียวกับสายตาคนฟัง[​IMG]

17. gogogo

170
    0
    0
    หาฟร้อนที่มีฟังชั่น TIME ALIMENT การปรับแต่งต้องใช้ ตลับเมตร วัด ด้วยนะครับ อย่าใช้แค่หู กับจินตนาการ เดี๋ยวนี้ต้องใช้หลักวิทยาศาสตร์ เข้ามาช่วยแล้วนะครับ ทุกคนที่ไม่เชื่อในเรื่องการจูนเสียง เราต้องสามารถพิสูจน์ให้เค้าดูและฟังได้ด้วย หลักวิทยาศาสตร์ /// ใครใช้ ฟร้อนที่มีฟังชั่น TIME ALIMENT ก็ติดต่อผมได้นะครับ www.chainatsound.com[​IMG]

18. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ใช้ 508 GTi อยู่ที่ประตูหน้า ว่าจะเปลี่ยนมาไว้ข้างหลังแล้วหา 6 นิ้วมาใส่แทน
    ไม่ทราบว่า 608 GTi ราคาเท่าไรครับ แล้วซับ 10 นิ้วใช้ของอะไรดีถึงจะเข้าชุด
    กัน ถ้าซับเป็น JBL ต้องเป็นรุ่นอะไรครับขอที่กินวัตต์น้อยๆนะครับ ราคาเท่าไรครับ

19. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    ซับอยู่หน้าเลย ตีตู้ที่วางเท้าคนนั่ง จะokมั้ยคับ ที่ร้านที่ทำเค้าจัดมาให้ แนวfront stage front มี time allignment

20. gogogo

170
    0
    0
    C 508 GTi ไว้หน้าเหมือนเดิมดีแล้วครับ ไม่ต้องเสียตัง ส่วนข้างหลังไม่ต้องมีลำโพงเลยครับ / ซับไว้ตรงไหนก็ได้ถ้ามี time allignment[​IMG]

21. gogogo

170
    0
    0
    แต่ระวังเหมือนคันนี้นะครับ ร้านที่ขายและติดมาให้ ใช้ time allignment ไม่เป็น[​IMG]

22. gogogo

170
    0
    0
    ต้องรื้อใหม่ทั้งคัน เพื่อวางระบบให้ถูกต้อง[​IMG]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้