==สอบถามหน่อยการทำสี มอเตอร์ไซต์เอง==

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย Eunos racingbeat, 19 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Eunos racingbeat

Eunos racingbeat New Member Member

34
    0
    0
    ==สอบถามหน่อยการทำสี มอเตอร์ไซต์เอง==
    ใครเคยทำบ้างครับ แล้วทำยังไงครับ
    การขัด การพ่นสี พ่นแล็คเกอร์
    ทำไงให้ออกมาสวยครับ พอดีจะทำเองครับขอความรู้หน่อยครับ:)
    รบกวนช่วยตอบด้วยครับ

2. Ae-vantage

Ae-vantage New Member Member

28
    1
    0
    ไม่ทราบว่าคุณเคยทำสีมาก่อนหรือเปล่าครับถ้าเคยทำมาแล้วก็เริ่มเลยนะครับ
    1.คุณต้องถอดชุดสีออกมาจากรถก่อนนะครับไม่ทราบเหมือนกันว่ารถคุณเป็นรุ่น
    อะไรนะครับแต่ต้องระวังค่อยๆถอดนะครับเดี๋ยวจุดยึดแตก
    2.ลอกสีเก่าออกก่อนนะครับชุดสีที่เป็นพลาสติกห้ามใช้น้ำยาลอกสีนะครับ คุณ
    จะขัดออกหรือว่าขูดออกก็ได้ครับเอาเป็นว่าลอกสีเก่าออกให้ได้แล้วกัน
    3.ถ้ามีรอบแตกก็โป้วแต่งก่อนนะครับ
    4.พ่นสีรองพื้นถ้าเป็นพลาสติกก็ใช้สีรองพื้นพลาสติกนะครับ
    5.จากนั้นพ่นสีรองพื้นให้เหมาะสีกับสีจริงนะครับ สีรองพื้นนี้ดูจากที่ฉลากบอก
    นะครับ
    6.จากนั้นพ่นสีจริงครับผม
    7.ส่วนคุณต้องการพ่นแลกเกอร์หรือเปล่านั้นจากประสบการณ์ที่ทำมานะครับ
    ถ้าเป็นสีเข้มพ่นได้เลยครับไม่มีปัญหา
    แต่ถ้าเป็นสีอ่อน เช่นสีขาวอย่างผมพ่นแลกเกอร์สักเดือนก็เริ่มเหลืองครับ
    การที่เหลืองนั้นมันเหลืองที่แลกเกอร์ครับเพราะฉะนั้นผมเลยไม่พ่นครับ
    เพราะถ้าไม่พ่อเหลืองแล้วขัดกลับมาขาวได้อีกแต่ถ้าพ่นก็เลิกพูดเลยครับ

3. Eunos racingbeat

Eunos racingbeat New Member Member

34
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้