เกจ์วัดแรงดันกะวัดความร้อนน้ำมันเครื่อง และวัดแวคคั่ม

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย a_dan, 28 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. a_dan

a_dan New Member Member

7
    0
    0
    อยากรู้ครับพี่..เกจ์พวกนี้สมารถดูอาการเครื่องยังไงได้บ้างครับ
    ปกติ.. อย่างพวกเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องและเกจ์วัดความร้อนควรอยู่ในระดับเท่าไร จึงถือว่าปกติ
    เกจ์วัดตัว vaccum วิธีดู เค้าดูกันยังครับ และสามารถบอกอาการเครื่องยังไงได้บ้าง

เห็นควรติดกันเยอะแยะ แล้วดูกันยังไงอ่ะ ขอบคุณครับ

2. wasinarm

wasinarm Member Member

325
    0
    16
    ความร้อนถ้าจอดก็ 30-70 องศาคับ ถ้าวิ่งก็ 40-100 น้ำมันเครื่องก็ไม่ควรจะต่ำเกินกลาง vamcum 15-30 อ่าป่าวผมไม่แน่ใจต้องรอ พี่จอร์น คับๆ

3. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    1. วัดแรงดันน้ำมันเครื่องมีไว้เพื่อดูแรงดันในขณะปกิตและเวลาอัดว่าปั๊มน้ำมันเครื่องพอหรือไม่
    เช่นถ้าอัดรถแต่เกจ์ไม่ขึ้นตามรอบ แสดงว่าแรงดันตก อาจมีปัญหาที่เครื่องเช่นชาร์พละลาย ปั๊มแรงดันไม่พอ ฯลฯ
    2. วัดแว๊คไว้ดูหลายอย่างเช่น เครื่องสมบูรณ์หรือไม่ ถ้าแว๊คตกแสดงว่าแรงดูดของเครื่องไม่พอ หรือท่อไอดีรั่ว
    3. เกจ์ความร้อน ถ้าฮีตเกิน 100 ฝาวาล์วก้อกลับบ้านแล้วครับ ดังนั้น ถ้าเกจ์ที่มีเซนเซอร์ดี ๆ จะช่วยให้เรารู้ว่าเครื่องของเราอาการเป็นอย่างไรบ้าง

4. wasinarm

325
    0
    16
    อาจารย์มาแว้ว 555+ พี่หน้าตาดีคนข้างบน ประลัมาจารย์ เรื่องรถ

5. a_dan

a_dan New Member Member

7
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ ๆ ได้ความรู้อีกเยอะเลย

6. wasinarm

325
    0
    16
    ต้องยกความดีความชอบให้พี่จอร์น 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้