รบกวนปรึกษาเรื่องการต่อทะบียนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย rx3miner, 3 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rx3miner

rx3miner New Member Member

12
    0
    0
    รบกวนปรึกษาเรื่องการต่อทะบียนหน่อยครับ
    รถขาดต่อ มา 5 ปีครับไม่ทันรู้ว่ากฏหมายใหม่ออกมา 3ปี เอกสารครบถ้วนถูกต้องทุกอย่าง
    ปัญหาคือบัตรเจ้าของเดิมหมดอายุครับ มีใครพอแนะนำได้บ้างครับว่าที่ไหนรับต่อ
    หรือสามารถต่อได้ยังไง รบกวนด้วยนะครับ

2. Marky

Marky New Member Moderator

1,819
    12
    0
    :D ... เพื่อน 1 LB-GT ช่วยน้องเค้าหน่อยเร็ว...อิอิ

3. LBGT

LBGT New Member Member

3,305
    20
    0
    บัตรเจ้าของเดิมหมดอายุ อันนี้งงฮะ

ช่ายแล้วครับ กฎหมายใหม่ แค่ 3 ปี

ที่ทำได้ตอนนี้ ก้อคือ เอาเล่มไปเสียภาษี 5 ปีที่ขาดมา
    แล้วก้อแจ้งขึ้นทะเบียนใหม่
    เข้าใจว่าจะได้เลขทะเบียนใหม่เลยครับ

4. พี่หมูกโต..

พี่หมูกโต.. New Member Member

1,252
    8
    0
    ง่ายที่สุด จ้างเค้าต่อ มีค่าใฃ้จ่ายน่าจะประมาณ 7-8พัน หรืออาจน้อยกว่านั้น หรืออาจจะไม่ถึงแล้วแต่ความยากง่าย ทำได้เยอะแยะครับ (ของไม่ถูกยังทำให้ถูกได้) ไปได้เลยที่ขนส่งตรงหมอชิต ขึ้นไปบนลานจอดรถชั้น8 มีบริษัทให้เลือกเป็น10

ออกมาเรียบร้อย ถูกทุกอย่าง ไม่ได้แนะนำให้ทำผิดนะฮ่ะ เพียงแต่ว่า เราทำเองก็คงได้แต่คงวุ่นวายและเสียเวลามากเท่านั้นเองครับ ...อิอิ

5. 4A-GEU

4A-GEU Member Member

581
    13
    18
    เหนื่อยหน่อยค้าบ
    อย่างแรกเลย บัตรประชาชนเจ้าของเก่าขาด ถ้าจะให้ดีก้อต้องไปตามบัตรใหม่มา แต่ถ้าขาด2-3เดือนก้อยังพอคุยกันได้
    อย่างที่สอง ขาดมา 5 ปี กฎหมายใหม่บังคับใช้แล้วห้ามขาดเกิน3ปี ถ้าเกินโละทะเบียนเก่าทิ้งเลย
    แล้วก้อจะต่อก้อต้องเสียภาษีเก่าที่ขาดมามั้ง(อันนี้ม่ายแน่ใจ) แล้วเอารถมาตรวจสภาพเพื่อจดทะเบียนใหม่ ได้เลขใหม่เลย จ้างเค้าทำก้อยังพอได้อยู่แต่ม่ายแน่ใจว่าค่าใช้จ่ายเท่าไร
    สิ่งสำคัญมันอยู่ที่เอกสารอ่ะค้าบ :cool: :cool:

DX ผมก้อขาดมา4ปีแล้วอ่า ม่ายรู้ว่าจะโดนเท่าไร ยังเซ็งอยู่เนี่ย
    :cry: :cry:

6. rx3miner

12
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับแหม อบอุ่นจริงๆ
    ได้เรื่องยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

7. wasinarm

wasinarm Member Member

325
    0
    16
    ขอให้โชคดีน่ะคับหุหุ

8. rx3miner

12
    0
    0
    ไปมาแล้วครับที่ว่า มีตังก็ทำได้ ไม่เห็นมีตรงไหนรับทำเลย บอกมาอย่างเดียวว่า อย่างนี้ทำอะไรไม่ได้เลยต้องตามตัวเจ้าของให้ได้ อย่างเดียว เหอๆ

9. 4A-GEU

4A-GEU Member Member

581
    13
    18
    สงสัยเอาสำเนาบัตรประชาชนเจ้าของเก่าที่ขาดไปยื่นแน่ๆเลย
    ต้องตามให้เจออ่ะ ม่ายงั้นเอกสารม่ายสมบูรณ์ทำอารายม่ายได้
    :sad: :sad:

10. พี่หมูกโต..

พี่หมูกโต.. New Member Member

1,252
    8
    0
    อ่ะขอโทษ ...เรื่องบัตรนี่เรื่องใหญ่เหมือนกันฮ่ะ

11. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    1. คุณต้องตามเจ้าของบัตร เพื่อขอเปลี่ยนเป็นสำเนาบัตรใบใหม่ก่อน ไม่งั้นทำอะไรไม่ได้ทั้งนั้น
    2. อีกวิธีนึงที่อาจมีคนแนะนำคือให้ไปคัดสำเนาที่ทะเบียนของบุคคลนั้น แต่คัดมาแล้วใช้ไม่ได้เพราะขนส่งจะไม่รับสำเนาตัวที่คัด
    3. หากได้สำเนาบัตรที่ต่ออายุได้แล้ว คงต้องพึ่งนายหน้าทั้งหลายที่อยู่ที่หมอชิตเก่า เพราะพวกนี้จะรับทำ แต่จะทำไม่เหมือนพวกที่เปิดร้าน เพราะพวกนี้มีเส้นสายภายใน
    4. ถ้าจำไม่ผิด การจดทะเบียนใหม่ จำเป็นต้องให้เจ้าตัว (เจ้าของรถ) มาชี้แจงด้วย ว่าทำไมไม่ต่อทะเบียนทำไมปล่อยขาด ประมาณนี้ มอบอำนาจไปจำได้ว่าทำไม่ได้นะ

ลองดูครับ

12. rx3miner

12
    0
    0
    อ่อยยย ปวดหัวจังแฮะ ขอบครับ พี่ๆน้องๆ ที่ให้คำแนะนำ
    สงสัยต้องขับทั้งๆที่ทะเบียนขาดนี่ล่ะครับ
    รถมีทะเบียนแต่ไม่ได้ต่อนี่ไม่โดนยึดใช่ไหมครับแค่เสียค่าปรับ
    เห็นขนส่งเค้าบอกมา

13. wasinarm

wasinarm Member Member

325
    0
    16
    บ้าง สน ก็เอาเรื่องหนักน่ะคับ ระวังๆหน่อยแล้วกาน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้