ถามถึงแผ่นที่บังไอร้อนจากเฮดเดอร์ครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 3 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    คือ จริงๆผมไม่รู้จะเรียกอะไรอ่ะคับ มันคือท่อไอเสีย ที่ต่ออกมาจากเครื่องอ่ะคับ
    ผมเห็นว่า มันมีรูให้ใส่น๊อตอยู่ 3 ตัว
    สอบถามไปๆ มาๆ รู้มาว่า จริงๆมันต้องมีแผ่นเหล็ก ที่กันความร้อนทางท่อ สู่ห้องเครื่อง หรือพัดลมแอร์

ผมหาซื้อไม่ได้ เลยคิดว่าจะตัด ดัด ทำเอง ....
    เลยอยากทราบว่า วัสดุที่ทำ มันเป็นอะไรเหรอครับ
    เหล็ก สังกะสี อลูมิเนียม
    แล้วเวลาแปะติดไป พื้นผิวแผ่นที่ทำมา มันจะต้องแนบติดกะท่อหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

2. Aop_ES

Aop_ES New Member Member

48
    0
    0
    โลหะอะไรก็ได้ครับ ที่ไม่เป็นสนิมยิ่งดี

เวลาติด ไม่ต้องแนบกับท่อ เพราะกันไอร้อนเฉย ๆ ถ้าติดกับท่อ ความร้อนจะถูกส่งผ่านมายังแผ่นที่ว่า แล้วก็กระจายในห้องเครื่องเหมือนเดิม (ห่างประมาณ 1 เซนต์ - 1 นิ้ว)

3. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แนะทีครับ ว่าใช้อะไรดี ที่ตัดง่าย แล้วดัดเข้ารูป (โค้งลง) ได้ง่าย แล้วไม่เป็นสนิม

อลูมิเนียม ไหวไหมครับ

แล้วมีขายที่ไหนอ่ะคับ

4. SaleShop

SaleShop New Member Member

15
    0
    0
    เค้าเรียกว่าฝาครอบเฮดเดอร์ครับ

ใช้วัสดุเป็นอลูมิเนียมประกบกันคั่นกลางด้วยไยกันความร้อนครับ

5. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ใยกันความร้อน นี่คือแบบเดียวกะที่เค้าใช้ดั้มปรถ หรือแปะฝาบ้าน ใช่ไหมครับ

6. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    แผ่นบังความร้อนส่วนมากเขาใช้อลูมิเนียมอ่ะ เพราะถ่ายเทความร้อนได้เร็วและ
    ดัด ตัด แต่งเข้ารูปง่าย เหล็กถูก ดัดยาก อมความร้อน ส่วนแสตนเลส ดัดยากรองลง
    มา อมและคายความร้อนเร็ว แถมแพงอีกต่างหาก

ถ้าอยากลดความร้อน แนะนำประมาณนี้

1 ให้ใช้ผ้าพันท่อไอเสีย ใช้ยี่ห้อที่น่าเชื่อถือหน่อย เพราะ ถ้าโนเนม ใช้ๆไปแล้วจะเป็นขุ่ยๆ
    ร่อนออกมา

2 ใช้แผ่นอลูมเนียมขนาดพอเหมาะดัดให้เข้ารูป เฮดเดอร์ อย่าให้ชิดกันนัก ให้มีที่ให้ความร้อน
    ไหลออกไปได้ด้วยอาจจะใช้เหล็กรู ช่วยยึดด้วยก็ได้

3 ถ้ามีตังค์อีกนิด ซื้อแผ่นแดมป์ ที่เข้าไปติดรถ เคยเห็นยี่ห้อ Atlas ขายที่ ดิโอสยาม หรือไงนี่แระ
    แผ่นประมาณ 500 เห็นเข้าเอามาแปะ เฮดเดอร์ ทดลองอยู่หลายเดือนก็ไม่ละลาย หรือไหม้ไฟ เห็น
    คนติดบอกว่าลดความร้อนได้ทันตาเห็นเลยอ่ะ แต่แผ่นแดมป์ยี่ห้ออื่นผมไม่รู้นะ

ปล. ผมใช้วิธีที่ 1(ผ้าพันท่อ เทอร์โมเทค) + 2 (ฝีมือจากร้านธันเดอร์ )
    ช่วยได้เยอะพอสมควรเลยครับ

7. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    โอ้ว ขอบคุณมากครับ

8. jOeM20

jOeM20 New Member Member

5
    1
    0
    ไอ้พวกแผ่น DAMP ที่บอกว่าขายที่ดีโอมีขายที่ไหนอีกไหมครับ พอดีๆ หาๆ อยู่อะคับหายากมากเลย

9. DEMON009 de HYUNDAI CLUB

DEMON009 de HYUNDAI CLUB New Member Member

20
    0
    0
    ถ้าใช้ใยไฟเบอร์ แบบที่ใช้ทำแผ่นเก็บเสียง หรือฉนวนกันความร้อนบนเพดาน อ่ะครับ
    เอามาขึ้นรูปกับเรซิ่น
    มันจะใช้ได้มั๊ยครับ หรือไหม้หรือหลอมละลายมั๊ย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มีนาคม 2006
  10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ไม่น่าไหวนะ ผมว่า ......
    มันร้อนอ่ะ

11. eak092

eak092 New Member Member

25
    2
    0
    ก็เอาอย่างงี้สิครับพี่ๆ ซื้อสีกันความร้อมมากระป๋องระไม่เท่าไหร มันกันได้ตั้ง 400 องศา (ถ้าจำไม่ผิด) ดีกว่าไปซื้อใย เราก็พ่นเลยครับๆ พ่นๆๆๆ แล้วค่อยติดกะเฮดเดอร์ คิคิคิ โฮมโปรก็มีขายนะตัวเอง ส่วนอลูมิเนียมก็ซื้อถาดอลูมิเนียม มาเอาค้อนทุบๆ ตี ไปให้โค้งเข้ารูป ก็ได้แล้ว เออว่าแล้วพ่นสีบ้างดีก่า 5555

12. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    อยากทำอยู่เหมือนกันอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้