แบตครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย papaman, 25 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. papaman

papaman New Member Member

53
    4
    0
    d16y เดิมๆคับ ไม่มีเครื่องเสียงใดๆ พอดีแบตหมดอายุแล้วอยากเปลี่ยน

อยากทราบว่าเพื่อนๆใช้ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน และราคาเท่าใหร่กันครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ

2. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    เมื่อวานเย็นไปเปลี่ยนมาครับ ยี่ห้อ 3K 45 แอมป์ ราคา 1700 บ. พร้อมเทิร์นลูกเก่า 35 แอมป์ นะครับ
    ที่เลือกยี่ห้อนี้เพราะลูกเก่าใช้มาตั้งแต่เดือน กุมภา ปี 2004 อะครับเลยคิดว่าไม่เห็นเสียหายที่จะต้องเลือกใช้ยี่ห้อนี้
    ส่วนยี่ห้ออื่นรอผู้มีประสบการณ์ตรงมาช่วยนะครับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ใช้ 3K อยู่เหมือนกันครับ

4. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ใช้โบลิเด้น เพราะเหมื่อนมีโรงไฟฟ้า อยู่ในรถ ใช้มา สองปีและ ยังปกติดี

5. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ใช้panasonicครับปีกว่าๆยังไม่มีปัญหาเห็นบอกรับประกัน 18 เดือนนี่ก็ใกล้แร่ะไม่
    รู้หมดประกันปุ๊บพังปั๊บรึเปล่า
    :p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2009
  6. TAR_EK

TAR_EK New Member Member

42
    5
    0
    โบลิเด้นคับอึดทนนานๆๆๆๆๆๆ

7. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    ถูกๆครับ ยัวซ่าส์ 45 แอมป์

8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    3k แน่นอน..

9. papaman

53
    4
    0
    3k = 3

boliden = 2

ยัวซ่า = 1

pana = 1

ส่วนกระแสทุกคนน่าจาอยู่ที่ 45 แอมป์นะครับ

10. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0

เคยใช้อยู่ ครับ ติดต่อกันสองลูก เกินสิบแปดเดือนมานิดเดียวทั้ง 2 ลูก แล้วพังเลย ผมใช้แบบไม่เติมน้ำกลั่น

11. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ของผมก็น่าจะเป็นรุ่น
    เดียวกันเพราะไม่ต้องเติมน้ำกลั่น อีกสองสามเดือนสงสัยงานจะเข้าซะแง้ว แต่
    เท่าที่ใช้มาหลายๆยี่ห้อเต็มที่ก็ไม่เคยเกินสองปีครึ่ง มีลูกแรกที่มากะรถมือหนึ่ง
    นานหน่อยสามปี ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น ยัวซ่าส์ รุ่นที่ยังต้องเติมน้ำกลั่น ผมว่าทนกว่ารุ่นที่ไม่ต้องเติมน้ำกลั่นอีกนะ
    เพียงแค่ว่าต้องหมั่นตรวจเช็คระดับน้ำกลั่นอย่าให้ขาดจากระดับมาตรฐานเท่านั้นเอง

:cry:

12. Ek..บ้านนอก

Ek..บ้านนอก New Member Member

179
    0
    0
    ตอนนี้ใช้ Gs อยู่ครับแต่อีกไม่นานคงเปลี่ยนมาใช้ Yuasa เพราะว่าทำเอง ใช้เอง อิ อิ:D

13. AOD_BKI

AOD_BKI New Member Member

66
    4
    0
    FB 45แอมป์ ก็แรงดีนะครับ

14. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมใช้ GS เป็นลูกค้าเก่า ใช้ ลูกที่ 4 แล้ว ครับ กระบะก็ใช้ GS
    ทุกลูกเกิน 3 ปี ครึ่ง พอจะเข้าปีที่4 มันจะเริ่มมีอาการ หรือไม่งั้นก็น๊อคไปเลย

15. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ใช้ PUMA ครับ

16. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ใช้ Panasonic รุ่น ธรรมดา

เพราะ ฝามัน สีแดง ได้อารมณ์

17. xxy

xxy New Member Member

68
    4
    0
    ผมใช้ ATLAS ครับ
    ไม่รุว่าดีป่าวไม่เห็นมีใครใช้กันเลย เหอๆ

18. Mitty

Mitty New Member Member

33
    1
    0
    ใช้ATLAS เหมือนกัน เข้าปีที่2แล้วยังไม่มีปัญหาครับ

19. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    3K มีบริการลากรถฟรีด้วยนะครับ :sad:

20. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    yuasa ครับ เพิ่งเปลี่ยนวันจันทร์นี้เองครับ

2200

21. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    Boliden ฝาเขียว มันทนมากกกจริงๆครับ ใช้มา4ปีกว่าแล้วยังสตาร์ทชึ่งเดียวติดตลอดเลย(บ่อยครั้งที่จอดรถไว้นานๆเป็นสัปดาห์ก็ไม่มีปัญหา) แถมน้ำกลั่นจะแทบไม่พร่องเลย เติมแค่ปีละครั้งเองครับ ถึงBolidenจะไม่ค่อยดังเท่าแบตตลาดทั่วไป แต่คุณภาพมันเกินกว่าที่คาดไว้ครับ

ปล.จริงๆไม่ได้เคยคิดจะใช้แบตยี่ห้อนี้ครับ เพราะถ้าตัวเองซื้อก็คงจะ3Kไม่ก็GSหรือPUMA แต่บังเอิญว่ามันติดรถมาตั้งแต่แรกเลยครับ

22. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ผมเคยใช้ Pana มา นานมาก ประมาณเกือบ 3 ปี พอครั้งนี้ลองเปลี่ยนเป็น GS
    อยากกลับไปใช้ Pana เลยครับ...พอดีผมไม่เคยใช้ Boliden นะ เลยไม่รู้ว่าไง

23. papaman

53
    4
    0
    มีร้านแนะนำมั้ยครับ

ผมอยู่แถวห้วยฝาง(ขวาง)

24. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    ตอนนี้ใช้ 3K แต่ ได้ยินมาว่าแผ่น(ไม่รู้เรียกว่าอะไร) ที่อยู่ในแบตมันไม่ ทนเท่าไหร่ อายุประมาณ ปีครึ่ง แต่ก็ลองดูครับ

ลูกที่แล้วใช้ GS อยู่ๆ วันดีคืนดีจะหมดก็สตาร์ทไม่ติดเอาดื้อๆ ไม่มีอาการไรเตือนก่อนเลย เลยลองเปลี่ยนยี้ห้อดูครับ

25. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    เชียร์ 3K ครับ เพราะใช้อยู่

26. Ek..บ้านนอก

Ek..บ้านนอก New Member Member

179
    0
    0

แผ่นด้านในเรียกว่าแผ่นธาตุครับ ของ3Kจาไม่ค่อยทนเพราะว่าวัสดุที่ทำจาใช้แบบธรรมดาๆ

ไม่ได้พิเศษอะไร อย่างพวกตะกั่วก้อจาใช้ของในบ้านเราครับ

27. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    จริง ๆ แล้วราคาไล่ ๆ กัน คุณภาพไม่หนีกันมากหรอก
    ครับ อยุ่ที่เราดูแลมันดีแค่ไหน เช่น เติมน้ำกลั่น ให้พอดี โดยเช็ค
    ทุก 1 อาทิตย์ ไม่เปิดเพลงฟัง เกิน ครึ่งชั่วโมง บ่อย ๆ โดยไม่ได้
    สตาทร์ รถ แบตจะอายุสั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้