อยากรู้การปรับโช้ค KONI

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอนุชา ทิมเทียบ, 7 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    กลัวปรับเองแล้วผิด คัยรู้บอกด้วย

1. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ท่องไว้น๊า

ตามเข็ม +

ทวนเข็ม -

ทั้ง 4 ต้น

2. หมุนตามเข็ม แข็งขึ้น
    หมุนทวนเข็ม นิ่มลง

ปรับซ้าย ขวา ควรจะให้แข็งแท่า ๆ กัน ไม่งั้นเวลายุบตัว ถ้ายุบ
    ไซ้าย ขวาไม่พร้อมกัน รถจะโคลง และเอียง ทำให้เสียอาการครับ

แต่หน้า หลัง ไม่จำเป็นต้องแข็งเท่ากันก็ได้ ข้างหน้า ควรจะแข็งกว่า
    ข้างหลัง เพราะการ Balance น้ำหนักรถหน้า และหลังส่วนมากจะอยู่ที่
    70 ต่อ 30 หรือ 60 ต่อ 40 ประมาณนี้ครับ

รถขับหน้า ข้างหน้ามีเครื่อง มีเกียร์ แต่ข้างหลังแทบไม่มีอะไรเลยเวลาเบรค
    น้ำหนักก็จะทิ้งมาข้างหน้าหมด ลองปรับ ๆ เล่น ๆ ดูจนกว่าจะพอใจก็แล้วกันครับ

ความพอใจ และความพอดีของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน

เรื่องโช๊ค ถามไอ้คนข้างบนได้เลยครับ มันลองมาเยอะแล้ว แน่นปึ๊กของจริงครับ

3. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    ผมท่องไว้แล้วคับ

4. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    งั้นเพิ่มให้อีก 1 ประโยคนะป๋า
    "สบายบัก ไม่หนักบ่า"

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    หมุนปรับ ช้าๆ อย่าเร็ว เด๋วพังไว ครับ

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ปรับเป็นคู่ ครับ ดู่หน้าเท่ากัน คู่หลัง อาจจะปรับให้อ่อนก่า ก็ได้ครับ

7. เมื่อวันพฤหัสที่แล้วไปหาช่างมาร้านเฟิร์สในโชคชัย4 เค้าหมุนให้ที่ข้างซ้ายก่อน ทีแรกนิ่มไป แล้วก้อหมุนกลับมาใหม่ ก้อแข็งขึ้น แต่มีข้อสงสัยว่าช่างมันหมุนค่อนข้างเร็ว(มันคงคิดว่าไม่ใข่รถมัน...หรือไม่ก้อคงขาดครามรู้ความเข้าใจกะโช้คตัวนี้) และวันนี้พอมาอ่านในกระทู้ เลยไปเปิดรถดูหัวโช้คข้างซ้ายที่ช่างมันหมุนที่ข้างซ้ายมันมีน้ำมัซึมออกมานิดๆ หมายถึงว่าโช้คจะซึมหรือเป็นอะไรหรือป่าว และมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ(เอาซิลิโคนหรือกาวบอนด์ทาได้ป่าว)........ขอบคุณล่วงหน้าครับ

8. musachi

2,336
    264
    0
    Koni เวลารั่ว รั่ว ออก ที่ ตัวปรับ

ซิลิโคน คงยาไม่อยู่แล้ว

หาที่ซ่อม ดีกว่า ครับ

9. ร้านไหนซ่อมได้บ้างครับพี่ เปลี่ยนซีล-โอริง หรือว่าต้องอัดน้ำมันใหม่

10. musachi

2,336
    264
    0
    ลองปรึกษา พรเทพโช๊คอัพ ดูครับ

11. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ขอมาท่อง ด้วยคน นะ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้