มาแก้ปัญหากันหน่อยครับ สายน้ำมันในถังกับ โซฮอล

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ชาคริต คูสินทรัพย์, 12 พฤศจิกายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    มาแก้ปัญหากันหน่อยครับ สายน้ำมันในถังกับ โซฮอล รถผมโดนโซฮอล 91 ขนาดผสมกับ เบนซิน91 ละนะครับ..ยังไม่ไหว..ไปซื้อสายน้ำมันแบบแช่ในถังมา ที่สายก็มีบอกว่าใช้ได้กับ โซฮอล 91 อี10 อี20 สุดท้ายน้ำมันไม่ขึ้นครับ.....ถอดออกมาดูก็เห็นครับ สะภาพเหมือนงูขึ้นอืดเซ็งเลยครับ.....ใครรู้เกรดทดแทนหรือว่า มีของใหม่ยี่ห้อไหน ใช้ดี แนะนำด้วยนะครับ

1. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าต้องใช้สายแบบไหน เพราะผมก็โดนมาเหมือนกัน เลยเลิกเติม หันมาใช้ เบนซิน 91 แทน

ที่แน่ๆ เปลี่ยนสายรอบนี้ ต้องล้างถัง ล้างปั๊มติ๊ก เปลี่ยนกรองเบนซิน แน่นอน เศษสายละลายหมดแบบนี้

ถ้าติดแก๊สเติมเบนซิน 91 ไว้สตาร์ทอุ่นเครื่องก็พอครับ

2. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    สายบางเส้นทนน้ำมันตามที่บอกจริงแต่ทนสำหรับใช้ลำเลียงน้ำมันเท่านั้น ใช้แช่อยู่ในถังไม่ได้นะครับ เพราะทนแค่ในส่วนท่อที่สัมผัสกับน้ำมัน ส่วนวัสดุที่หุ้มท่ออาจไม่สมมารถทนได้
    ถามคนขายดูก็ได้ครับ บอกว่าเอาในแช่ในถังน้ำมัน คนขายส่ายหัวหมด บอกแช่ไม่ได้ เลยถามเค้าว่ามีร้านไหนขายสายที่แช่ในถังได้เลยได้คำตอบครับ
    สายของ ยี่ห้อ GATES (ของนอก) มาตรฐาน SAE 30 R10 ใช้สำหรับในถังน้ำมัน แช่ จุ่ม ได้เลย ฟุตละ พันกว่าบาท รองรับสูงสุด
    เห็นว่าที่วรจักรมีขายอยู่ร้านเดียว ร้าน ชัยชนะพาณิชย์ เยี้ยงปากซอยบ้านบาตร ตอนผมซื้อ ราคาฟุตละ 1,200 บาทครับ ไม่แน่ใจว่าขึ้นราคายังนะครับ

ชาคริต คูสินทรัพย์ ถูกใจสิ่งนี้
  3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมใช้ โซฮอล 95 มาตลอด ก็ไม่เป็นไรนะ
    มีก็บวม ตามสภาพ แบบ 5-6 ปี :D

- - - Updated - - -

ผมใช้ โซฮอล 95 มาตลอด ก็ไม่เป็นไรนะ
    มีก็บวม ตามสภาพ แบบ 5-6 ปี :D

4. ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำครับพี่ๆ

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    แบบอาจารย์เจิ้น R10 แน่นอนที่สุด :thumbs_up:

แต่ถ้าหาซื้อไม่ได้ แนะนำเบิกศูนย์ มี 2 เส้น (ไป+ไหลกลับ)

made in Japan ทนแก๊สโซฮอล์ได้ แต่ไม่ใช่ R10

ชาคริต คูสินทรัพย์ ถูกใจสิ่งนี้
  6. ขอบคุณครับผมพี่อาร์ท

7. tinsmithman

tinsmithman New Member Member

34
    0
    0
    ผมเปลี่ยนปั๊มติ๊กมาสองอันและ เดี๋ยวข่าวว่าต้นปีหน้ายกเลิกเบนซิล 91 กลับเติมโซฮอลสงสัยต้องเตรียมหาสายแช่ในถังมั่งและ ครั้งที่แล้วขับๆไปสายน้ำมันเปื่อยเนื่องจากโดนโซฮอลกัด(ที่ตรงแถวกรองเบนซิล)น้ำมันพุ่งเป็นน้ำพุเลย และก็สายน้ำมันที่แช่ในถังเปื่อยอีกรอบนึง เลยเติมเบนซิล91 มาตลอด หรือเปลี่ยนปั๊มติ๊กเป็นรุ่นไหนดีครับที่ทนๆโซฮอล95

ผมเปลี่ยนปั๊มติ๊กมาสองอันและ เดี๋ยวข่าวว่าต้นปีหน้ายกเลิกเบนซิล 91 กลับเติมโซฮอลสงสัยต้องเตรียมหาสายแช่ในถังมั่งและ ครั้งที่แล้วขับๆไปสายน้ำมันเปื่อยเนื่องจากโดนโซฮอลกัด(ที่ตรงแถวกรองเบนซิล)น้ำมันพุ่งเป็นน้ำพุเลย และก็สายน้ำมันที่แช่ในถังเปื่อยอีกรอบนึง เลยเติมเบนซิล91 มาตลอด หรือเปลี่ยนปั๊มติ๊กเป็นรุ่นไหนดีครับที่ทนๆโซฮอล95

8. ตอนนี้ผมกำลังดูข้อมูลเรื่องอุปกรณ์ที่คล้ายกล่องระบบไฟฟ้าที่ใช้จูนค่าอากาศและน้ำมันให้เหมาะสมกับการเติม E20 อยู่ครับ เพื่อนๆบอกว่ามี แต่ราคาแรงอยู่เหมือนกันครับ

9. tinsmithman

34
    0
    0
    ตอนนี้ใครใช้น้ำมันอะไรกันบ้างครับ และใครใช้โซฮอลล์โมสายน้ำมัน โมปั๊มติ๊กกันหรือยัง หรือโมกันยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ใครใช้น้ำมันอะไรกันบ้างครับ และใครใช้โซฮอลล์โมสายน้ำมัน โมปั๊มติ๊กกันหรือยัง หรือโมกันยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

10. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    โซฮอล95 ครับ + LPG เปลี่ยนสายน้ำมันแช่ถัง R10 และสายลำเลียงน้ำมันเป็น R7 ปั๊มติ๊กเนี่ยยังอะครับ :)

11. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    อีกหนึ่งทางเลือกนะครับ หาติดถังเซียงกงสภาพสวยๆ ไม่เกิน 300ครับ made in japan ทนโซฮอล์ แต่ไม่ใช่ R10

12. tinsmithman

34
    0
    0
    ถ้าเข้าศูนย์ให้เปลี่ยนสายปั๊มติ๊กนี่ประมาณกี่บาทครับ????

ถ้าเข้าศูนย์ให้เปลี่ยนสายปั๊มติ๊กนี่ประมาณกี่บาทครับ????

13. bensurat

bensurat Member Member

40
    0
    6
    เข้าศูนย์น่าจะแพงนะครับอยู่แถวไหนเผื่อมีสมาชิกแนะนำได้

14. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ค่าสาย 2 เส้น พันกว่าบาท

ไม่ใช่ r10 แต่ก็ใช้ได้ (ผมก็ใช้อยู่) :)

15. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เข้ามาเก็บความรู้คับ รถผมเติมโซฮอล 95 มาตลอดหลายปี ไม่เคยเจอปัญหาพวกนี้เลยอะคับ

16. tinsmithman

34
    0
    0
    สุขสวัสดิ์ ครับ

สุขสวัสดิ์ ครับ

17. deejang

deejang New Member Member

563
    259
    0
    ลองหาซื้อติ๊กเดิม b14 จะมีสายน้ำมันมาด้วยก็น่าจะใช้ได้ยาวนะ เจอร้านดีดีขอซื้อแต่สายก้อได้นะ

18. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามนี้เลยจ้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้