D.I.Y วิธีทำสีลิ้นหน้า ไม่ยากส์อย่างที่คิด

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย l3a!ancE..~, 26 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ขั้นแรกเลย เราเอางานดิบหมายถึง งานไฟเบอร์อ่ะคับ
    ผมขอเอางานดิบชิ้นนี้ เป็นลิ้นหน้าของ Jazz แล้วกันนะคับ

เอามาขั้นแรก ก็เอามาขัดด้วยกระดาษทรายให้พอหยาบก่อนนะคับเอาให้ทั่วเลย:D
    <ตามปรกติแล้วงานดิบมักจะมีรูอากาศและรอยที่ไม่สม่ำเสมอ>

holden@rd28 ถูกใจสิ่งนี้
  2. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ต่อมา เราก็ใช้สีโป้วแห้งเร็วมาละเลงเลยครับ ใช้มีดโป้วปาดให้เรียบ
    <ใช้สีโป้วแห้งช้าก็ได้นะครับ งานจะออกมาทนทานกว่า แต่สำหรับมือใหม่ใช้แห้งเร็วดีที่สุด>

รอจนชิ้นงานแห้ง ก็เอากระดาษทรายมาขัดให้เรียบจะเป็นดังภาพคับ

3. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    นี้อีกมุมนึงครับ

4. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ไม่ต้องตกใจนะครับ ถ้ามันไม่เรียบก็ขัดไปเรื่อยๆ ใช้กระดาษทรายแบบละเอียดหน่อยลูบไปจนเรียบ

5. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ทีนี้มาถึงช็อตเด็ดครับ สีที่ผมเลือกใช้คือ PYLAC รองพื้นก่อนครับ

6. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    เริ่มพ่นรองพื้นครับแล้วครับ:D

7. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    พ่นเสร็จใหม่ๆครับ จะเป็นมันเงางามแบบเน้ไม่ต้องตกกะจายไปนะครับ

8. l3a!ancE..~

184
    19
    0

9. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ที่ผมเลือกใช้เป็นสีจริง ก็ PYLAC นั้นแล้วครับ ผมใช้เป็นสีดำเงาครับ

10. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    เริ่มพ่นแล้วนะครับ สำหรับเทคนิคการพ่นไม่ให้สีเยิ้ม ไม่รุเหมือนคนอื่นไหม แต่ผมเลือกที่จะพ่นขอบก่อนครับ ห่างชิ้นงานประมาณ 15-20 เซน:D

11. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    พ่นเส็ดครั้งแรก จะดูไม่ค่อยเต็มครับ ควรพ่น 2-3 รอบแล้วแต่ความต้องการของความเข้มสีครับ

12. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    เสร็จแล้วครับเจ้าลิ้นหน้า Jazz ของผม ดำเงางามเหมือนของศูนย์เป๊ะ

13. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    เด๋วใส่เส็ด มาดูกานขอไปใส่ก่อน หุหุ

14. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    แจ๋วครับ แล้วไม่พ่นแล็กเกอร์ทับเหรอครับ

15. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    จะพ่นก็ได้ครับ แล้วแต่ความพอใจนะครับ
    สำหรับผม ผมว่าสี PYLAC มันเงาในตัวแล้วอ่ะ

แล้วผมก็พ่นมาหลายชิ้นแล้วนะครับไม่ต้องแล็ก ก้อรับรองว่าเนียนไม่มีหลุด

16. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ

17. m22m

m22m Guest

0
    0
    0
    ใช้สีไปกี่กระป๋องครับ พอดีพึ่งไปซื้อมา 3 กระป๋องแต่ยังไม่ได้ทำครับ

18. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ใช้ 2 กระป๋องเองคับ รองพื้นกระป๋องนึง แล้วก็สีจิงกระป๋องนึง

ถ้าอยากพ่นแลกตะหากก้อเพิ่มอีกกระป๋องครับ

ปล.ที่ผมบอกนี้หมายถึงลิ้นหน้านะครับ เพราะถ้าชิ้นงานหย่าย มันก้อต้องเพิ่มสีตามอ่ะครับ

tom ae92 ถูกใจสิ่งนี้
  19. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    งืมๆ up

20. OhMyGoD!

OhMyGoD! New Member Member

7
    0
    0
    เยี่ยมคับ

21. m22m

m22m Guest

0
    0
    0
    แล้วไอ้เจ้าลิ้นหน้าเนี้ยพี่อะไรทำแบบครับ เพราะผมซื้อพวกใยแก้มาแล้วจะทำเองอยู่ แต่ยังไม่มีเวลาครับ

ส่วนเสกิ๊ตข้างพึ่งซ่อมเสร็จก็จะทำสีเลย

แต่ไม่แน่ใจสะพอป่าว

แล้ว pylac กระป๋องกี่บาทครับ

22. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    ขอบคุณครับ+ไป

23. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ลิ้นหน้านี้มันซื้องานดิบจากทั่วไปแหละคับ
    ส่วนสีกระป๋องนึง 60-70 คับ ผมซื้อมา 65

24. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ขอบคุณคร้าบบบ

25. m22m

m22m Guest

0
    0
    0
    แจ่มครับเป็นแนวทางได้ ขอบคุณครับ

26. lukjeab

lukjeab New Member Member

4
    0
    0
    รถพี่ใส่กับ แจ๊ส พอดีเลยเหรอครับ

27. m22m

m22m New Member Member

12
    0
    0
    จะบวกคะแนนให้อย่างไรครับ

28. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ไม่เข้าจายคำถามอ่ะ แต่ที่ผมทำให้ดูคือลิ้นหน้าของ jazz ครับ

บ้านผมมีหลายคันอ่ะ ก็เลยต้อง ทำกานเอง จ้างเค้าไม่หว่าย หุหุ

29. Boy JazzZA

Boy JazzZA New Member Member

295
    2
    0
    เจ๊งครับ

30. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ขอบคุณครับพี่น้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้