เมื่อวันก่อนขับอยู่ดี ๆ ไฟแบตเตอรี่และไฟเตือนหม้อดักน้ำ และ T-BELT โชว์

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Mr. DONUT, 12 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mr. DONUT

Mr. DONUT New Member Member

126
    3
    0
    เมื่อวันก่อนขับอยู่ดี ๆ ไฟแบตเตอรี่และไฟเตือนหม้อดักน้ำ และ T-BELT โชว์

แต่พอกดรีเซ็ต T-BELT ก็ไม่หาย รถไมตี้ อาการอย่างงี้คืออะไรหรอครับ

แล้วมันต้องแก้อย่างไงอ่ะค๊าบ..

รบกวนด้วยนะค๊าบ............ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบ..

2. mtx เขียว

mtx เขียว New Member Member

751
    9
    0
  3. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    เรื่องมันเป็นจังซี้.........

อาการแบบนี้ผมเองเคยเป็นคับอยู่ดี ๆ ไฟจะโชว์ทั้งหมด จะมีส่วนเกี่ยวข้องก็ 3 อย่างคับมี แบตฯ ไดชารจ์ แล้วก็กล่องเหล็กดํา ๆ ตรงบนซุ้มล้อด้านขวาคับ ( มันเรียกว่าอะไรก็ไม่รู้เหมือนจะเป็นรีเลย์ )

อาการของผมก็จะมีไฟโชว์ และก็ สตารท์อืด มีเสียงแกร็ก ๆ ตรงกล่องดํา ๆ ที่ว่า ก็เลยลองเปลี่ยนแบตใหม่ และก็เปลี่ยนแปลงถ่านไดชารท์ และก็ล้างเสียใหม่ ของผมทําสองอย่างนี้แล้วยังไม่หายพอมันวิ่งไปซักพักก็จะมีไฟโชว์ขึ้นมาอีกและก็มีเสียงแกร็ก ๆ ที่ว่าด้วย สรุปว่าของผมถอดกล่องดํา ๆ ออกมาทําความสะอาดใหม่ หายคับ............... อันนี้อาการรถผมนะคับเผื่อจะช่วยคุณได้บ้างถ้าหากเป็นอาการเดียวกันคับ........

4. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    มาหาความรู้ด้วยคน

5. ยังไม่เคยเป็นเหมือนกัลลลล

6. ยังไม่เคยเป็นคับ

7. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ไดชาร์จ หรือ ระบบชาร์จ ละครับท่าน

8. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ผมก็เคยเป็นนะแต่พอไปร้านได
    เค้าบอกว่าไดไม่ชาร์จเปลี่ยนถ่านก็ไม่โชว์แล้วครับ
    ยังไงลองไปดูร้านไดก็ได้นะครับให้เค้าดูให้อ่ะครับ

9. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    แหม อาการนี้เป็นกะไมตี้เท่านั้นมั้งครับ

อย่างวีโก้ยังไม่มีโอกาสได้เป็นหรอกครับ

อิอิ..

10. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    มาหาความรู้ด้วยคนครับ

11. Mr. DONUT

126
    3
    0
    ขอบคุณครับ จะลองทำดู ....

12. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ตามนี้ดูคับบางทีพวกขั้วฟิวส์/รีเรย์อาจจะหลวม หรือมีคราบเขม่าเกาะอยู่คับ

13. Mr. DONUT

126
    3
    0
    สรุปเป็นที่ไดร์ชาร์ทครับ เปลี่ยนใหม่หาย...

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ..

14. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ทุกปัญหาแก้ไขได้ ถ้าเสียตังค์ครับ...จบ

15. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ทุกปัญหามีทางออกเสมอคับ

16. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ตรวจสอบแบตเตอรี่กับไดร์ชาร์ท ก่อนครับว่ายังใช้งานได้ดีหรือเปล่าว

ส่วนอาการดักไอน้ำต้องถอดออกมาไล้น้ำออกครับ ตามคู่มือ

ส่วนทีเบล น่าจะต้องเปลี่ยนครับ

แนะนำตรวจแบต กับไดร์ ก่อนครับ หรือออาจจะมีระบบไฟฟ้า ลงกราวด์

17. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    มาช้าไปหน่อย ผมเคยเป็น ไดร์ชาร์ทพังเหมือนกัน

18. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ใช่ครับทุกปัญหามีทางออก แต่ยังดีนะ

บางคันขับอยู่ดีๆวิ่งได้ปกติ แต่ไฟแนนท์ เตือนไม่รู้เป็นอาราย

เข้าไปเช็คที่ศูนย์ก้อไม่หาย ถอดขั้วแบตรีเซ็ทกล่องก้อไม่หาย

พอจ่ายค่างวด หายเลย งงเหมือนกัน

19. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    แล้วบางคันจอดอยู่ดีๆ เด็กเสิฟมาเตือน เนีย (พี่ๆรถพี่โดนชนอะครับ) แก้ยังงัยครับ

20. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตามเซียนตละกูล LLLLLLLที่ยังเหลืออยู่เลยนะครับ อิอิอิ

นั้นๆๆไปแซวเขาอีกรถยังไม่สมบูรณ์ ยังแซวอีกนะ

21. kung_wizardnon

kung_wizardnon New Member Member

531
    5
    0
    น่าจะเป็นกล่องดำๆที่เรียกกันนะครับ
    เขาเรียกคัตเอาท์ครับอาร์ทมันอาจจะเสียตัวไม่กี่ร้อยครับเพราะถ้าแก้ตามอาร์ทว่าแล้วไม่หายน่าจะเป็นที่คัตเอาท์นี้และครับ

22. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    โอ้ !!!!! เหลือเชื่อ......อ่ะคับ อิอิ

อันนี้ก็ไม่น่าเชิ่อ......กําลังแก้อยู่คับ

ฮิ ฮิ

อ่อ มันเรียกว่าคัทเอาต์นี่เองเหรอคับพี่กุ้ง ผมเองเรียกมันว่ากล่องดํามาตั้งนาน "" โง่ฉิบ...""

23. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    วันนี้เพิ่งเป็นเลยครับ รถแม่ พรุ่งนี้จะได้จัดการซะ ตอนนี้ไฟติดเต็มเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้