ขอความรู้เรื่อง camshaft หน่อยคัรบ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย vampire258, 16 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ขอความรู้เรื่อง camshaft หน่อยคัรบ

ระยะยกlift คืออะไร

องศาคืออะไร

อธิบายทีครับ

2. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    เปรียบเทียบง่ายๆละกันคับ เปรียบกับการ เปิดหน้าต่างบ้าน นี่แหละคับ

Lift = ยิ่งมาก เท่าไหร่เหมือนเปิดหน้าต่าง ยิ่งกว้างเท่านั้น
    องศา = ยิ่งสูง ก็เหมือนยิ่งเปิด หน้าต่างนานเท่านั้น

ยิ่งเปิดหน้าต่างกว้างและนานเท่าไหร่ ลมยิ่งเข้าบ้านได้มากและสะดวกมากขึ้นเท่านั้น
    ลิฟท์และองศายิ่งสูงก็จะทำให้ ไอดีเข้าห้องเผาไหม้ได้เยอะและเร็วขึ้น

ปล. จิงๆรายละเอียดมันมีเยอะกว่านี้คับ เพราะไม่ใช่ว่าแคมยิ่งอ้วนยิ่งโหนก จะเหมาะกับรถทุกคันเครื่องทุกตัวเสมอไปนะคับ

3. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ข้อความข้างล่างนี้ พี่ลิ้ม (Tuned by Lim) เคยตอบกระทู้เอาไว้ที่ Integra Inc. ครับ ขออนุญาตนำมาเผยแพร่ครับ

"ลิฟมาก อากาศเข้ามากขึ้น ได้แรงม้ามากขึ้น ตรงจุดที่ความเร็วของไอดีมากกว่า
    ดังนั้น ตรงจุดที่ความเร็วของไอดีต่ำ แรงม้าจะลดลง

องศามาก วาล์วเปิดนาน ได้แรงม้ามากขึ้น ที่รอบสูงขึ้นกว่าเดิม
    ดังนั้น ที่รอบต่ำ โอเวอร์แลป มากกว่าเดิม แรงม้าจะลดลงเช่นกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ลิฟมากกว่า อาจจะแรงน้อยกว่า ถ้าไม่สัมพันธ์กับส่วนอื่นๆ
    องศามากกว่า อาจจะแรงน้อยลง เพราะไม่เหมาะสมกับเครื่องตัวนั้นๆ

ถ้าลิฟมากเกินไป องศามากเกินไป โมยังไงก้อไม่แรงขึ้นไปอีกแล้ว
    เพราะประสิทธิภาพของเครื่องบล๊อกนั้นถูกใช้งานจนสุดแล้วครับ
    การใช้แคมที่มีองศาสูงมากๆ ลิฟสูงมากๆ ไม่จำเป็นต้องแรงกว่าเสมอไป

จะพบว่าเครื่องเดิมๆใส่แคมซิ่ง stage ต้นๆ แล้ววิ่งดี แต่ทำไมพอใส่แคม stage สูงๆ แล้ววิ่งไม่ออก
    เครื่องโมเยอะๆ ใส่แคม stage ต้นๆ ก้อวิ่งงั้นๆ ต้องเจอแคม stage สูงๆ จึงจะวิ่งดี"

4. ความรู้ๆ

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
  6. mike_ooooo

mike_ooooo New Member Member

14
    0
    0
    อยากทราบอีกคัปว่า

เค้าวัดลิฟกับองศาเนี่ยเค้าวัดกันยังไงอ่ะคัปปปป

7. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ความรู้ค้าบ

8. องศามากแคมยิ่งอ้วน
    ลิฟมากแคมยิ่งสูง

ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ?

9. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    เก็บข้อมูลคร๊าบ..

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    กระทู้ดีครับ

11. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับ......

12. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้ๆๆคับ

13. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    แล้วแบบนี้ เราพอจะรู้ได้ยังไงครับ ว่าเครื่องเราเหมาะกับ profile camshaft แบบใด

14. otaniz

otaniz Member Member

67
    3
    8
    no comment

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2009
  15. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ขอบคุณครับ เข้าใจแล้ว

16. MATANG

MATANG New Member Member

61
    2
    0
    ไอ้แคมมันโหนกหรืออ้วนนั้น จะวิ่งหรือไม่วิ่งก็อีกเรื่องหนึ่ง:D:D:D แต่ถ้าอย่างอื่นมันโหนกหละ (อันนี้ ยิ่งโหนกและอ้วนมากเท่าไหร่ ยิ่งดี) สวนทางกัน ตอนนี้อยู่ที่ท่านหละครับ ว่าชอบโหนกแบบไหนครับ :D:D:D

17. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ก็ขึ้นอยู่กับคนที่ตั้งแคม แล้วก็คนจูนอีกอ่ะคับ

แคมเบอร์สูงๆยิ่งโหนรอบมาก

ถึงยังไงมีแคมซิ่งก็ดีกว่าไม่มีชัวร์

18. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    แคมๆ โหนกๆ ok จัดไป

19. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    แบบเนี้ย

20. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ความรู้ทั้งนั้นนนนน

21. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    มันน่าจามีวิธีการคํานวน นะผมว่า

เช่นรถคันนี้ ม้า140 ทอค 19.5 ที่6600 รอบ ไส่เเคมองศาเท่าไหร จาไห้เป็น ม้า150 ทอค 20 ที่7000 รอบ หมายถึงnaนะครับ

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมเปงข้อมูลได้เลยนะเนี่ย สุดๆไปเลย

23. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    วิธีการวัด Lift จะใช้ Dial Guage ส่วนวัดองศาจะใช้ Dial Guage

รวมกับแผ่นวัดองศา (อันนี้ไม่รู้ชื่อ) ตามรูปนี้ครับ

โดยระยะ Lift จะนับที่จุดที่ Dial Guage เลื่อนมาถึงจุดสูงสุด

ส่วนองศาจะดูตั้งแต่จุดที่ Dial Guage เริ่มขยับ หมุนไปจนถึง

Dial Guage หยุดนิ่ง จึงดูที่แผ่นว่าขยับไปกี่องศา

24. carism

carism New Member Member

849
    6
    0
    บนแคมจะมีเลขบอกคับ
    แต่ต้องมีตัวคูนคับ

25. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    ก่อนซื้อใส่ ศึกษาสเปคได้จากผู้ขายครับ แคมแต่ละสเตจ มีบุคคลิกต่างกัน ขึ้นกับเครื่องที่เราเอาไปใส่ล่ะ

ว่าทำมารองรับ กับแคมที่เราเลือกหรือเปล่า ...

26. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    ความรู้แน่นๆ เลยค๊าบ ขอบคุณคับ

27. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    มาเก็บความรู้ครับ

28. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ยอดเยี่ยมชัดเจน

29. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    การที่จะเลือกแคมให้เหมาะสมกับเครื่องนั้น มีวิธีเลือกได้ง่ายๆ สองวิธีคับ โดยที่ไม่จำเป็นต้องมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลยก็ได้คับ

1. ปรึกษากับทางผู้ขายเลย อย่างเช่นถ้าจะซื้อแคมของ BC ก็ให้ปรึกษากับทาง BC เลยว่า เครื่องเราทำมาแบบนี้ step แบบนี้เหมาะกับแคมแบบไหน คนที่ทำแคมมาขายเค้าจะบอกเราได้ดีที่สุดคับ

2. ส่วนอีกวิธีคือ ดูได้จากรถคันที่โมดิฟายเครื่องยนต์สเต็ปใกล้ๆเราคับ ว่าเค้าใช้สเป็คแบบไหน แล้วถามเค้าว่าได้ Feeling เป็นยังไงบ้าง ถ้าเราไม่ชอบ Feeling แบบเค้า ก็ต้องมาถามตัวเองว่าอยากได้แบบมาเร็วกว่า หรือช้ากว่า ใช้วิ่งถนนหรือสนาม แล้วก็เลือกซื้อได้ตามสะดวกเลยคับ

30. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ขอถามต่อนะครับ

ถ้าต้องการให้มาช้าหรือมาเร็ว

การ adjust timing ทั้งไอดีและไอเสียควรเป็นแบบใดครับ

พอดีกำลังอัดใหม่ต่ำกว่าเดิมเยอะมากครับ กลัวจะมาช้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้