โคมไฟหน้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย too_EK, 17 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. too_EK

too_EK New Member Member

64
    0
    0
    ถ้าหากโคมไฟหน้าของเราสีเริ่มเหลือง แต่ reflex ยังสะท้อนอยู่ ใครพอจะมีวิธีการขัดโคมไฟที่เหลืองให้กลับมาใสได้บ้างเอาแบบทำด้วยตัวเองอ่ะครับ

ขัดแบบไหนแล้วใช้น้ำยาอะไรขัด ต้องถอดกรอบไฟฟออกมาขัดด้านในด้วยมั๊ย ใครพอจะรู้วิธีช่วยบอกทีครับ :confused::confused::confused:

2. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมเคยขัดเองครับ แต่โคมผมสภาพมันแย่มาก เหลือง แตกลายงา ก้อเลยลองขัดเอง
    ผมใช้กระดาษทราย จำเบอร์ไม่ได้แล้ว ใช้แบบหยาบ ขัดก่อน ขั้นนี้ขัดแล้วมันจะขุ่นไปเลย ขัดให้ทั่วโคมเลย แล้วก้อใช้กระดาษทรายแบบละเอียด เวลาซื้อก้อซื้อที่ละเอียดมากๆเลยน่ะครับ ขัดไปเรื่อยๆ เปิดน้ำเลี้ยงไว้เวลาขัด ขัดวนไปเรื่อยๆ เสร็จแล้ว ผมก้อเอาครีมขัดเครือบสีรถมาขัดครับ ผมไม่มีเครื่องขัด ใช้มือล้วนๆขัดวนไปเรื่อยๆ พอขัดใสแล้ว ก้อปล่อยทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วก้อเอาผ้าสะอาดๆมาเช็ดอีกทีแล้วก้อเอาแลคเกอร์มาพ่นครับ ทั้งหมดที่ผมทำผมไม่ได้ถอดโคมนะครับ ขี้เกียจไขน๊อต แค่เอากระดาษหนังสือพิมพ์มาปิดไว้รอบๆโคม ตอนทำเคยถ่ายรูปไว้ แต่รูปมันดูไม่สวย มองไม่ชัด เลยไม่ได้เอามาลง ลองดูครับ รอท่านอื่นด้วยครับ เผื่อใครมีวิธีเจ๋งๆ
    อีเรื่องครับ แลคเกอร์ ผมใช้แบบกระป๋องพ่น 40บาท มันไม่ค่อยดี ตากแดดนานๆ เหลืองครับ ผมเริ่มเหลืองอีกแล้ว

3. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เคยขัดเองเหมือนกัน ใสขึ้นเยอะคับ แต่ใช้ไปหลายๆเดือน มันก็จะเหลือง ต้องขัดใหม่อีก

ถ้ามีเงินตัดปัญหา ซื้อใหม่เลยก็ได้ แต่ถ้าประหยัดก็ขัดเอาคับ ด้านในไม่ต้องขัดนะ ถอดมาล้างก็พอ ขัดเฉพาะด้านนอก

เคยเหนในเวปนอก เค้าใช้น้ำยา ขัดพลาสติกของแม๊กไกว์ช่วยในขึ้นตอนสุดท้ายๆ เสร็จมาใสปิ้งเลย ทางที่ดีควรมีเครื่องขัดนะ ไม่งั้นเหนื่อยเลย

4. Seg_CRV

Seg_CRV New Member Member

10
    0
    0
    ผมใช้วีนอลขัด 10 นาทีก็ใสขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ แต่ถ้าจะให้ดีคงต้องใช้ยาขัดพลาสติคของแมคไกวครับ

5. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ขัดเอง เหมือนกัน ครับ ข้างในเขม่าดำ มาก ขัดข้างนอกไม่ออก ต้องแกะ ออกมาเช็ด เบาๆ ครับ เลย ถือโอกาศ พ่นคมด้วยเลย ข้างนอกขัด ละเอียด กระดาษทรายเบอร์ 1200 ครับ แล้ว เคลือบแลคเกอรื ดีๆหน่อย แล้ว ขัด ก็เคลีย ใสแล้วคับ

6. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    ตกลงต้องพ่นแลคด้วยหรือคับ

ตกลงต้องพ่นแลคด้วยหรือคับ ผมนึกว่าใช้น้ำยาขัดเพียว ๆ ของผมก็เริ่มเหลืองแล้ว

7. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    เคยขัดเองเหมือนกันคับ แต่ขัดแค่ข้างนอก

ใช้กระดาษเบอร์หยาบคับก่อนคับแต่อย่าหยาบมาก

แล้วค่อยตามด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1500 แล้วก็ 2000คับ (หาซื้อได้ที่โฮมโปรคับ)

แล้วก็ตามด้วย ครีมขัดสีรถคับ กาน่า

ู^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้