หม้อน้ำซิ่ง อลูมิเนียม หรือ แบบไหนดีบาย..ร้อน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 18 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    อยากทราบว่า หม้อน้ำซิ่ง อลูมิเนียม แบบ 2 ช่อง
    สำหรับเกียร์ ออโต้ และ สำหรับเกียร์แมลนวล มันเหมือน
    หรือ แตกต่างกัน ใช้ด้วยกันได้ไหม หรือ ต้องแยก ออโต้
    กับ แมลนวล ครับ

และ อลูมิเนียม สามารถ ซ่อม โดยอุด หรือ ไล้ตะกั่ว
    ได้ เหมือนกัน ทองแดง ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ:D

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ช่วยตอบแทนด้านบน ครับ ใส่กับเกียร์ธรรมดาหรือ auto ก็ได้ครับ เพราะเป็นหม้อน้ำของเกียร์ auto
    แต่ต้องเช็คให้แน่ใจว่าเป็นคอใหญ่นะครับ

23.30 น.
    เพิ่มข้อมูลให้ครับ ของเกียร์ auto มันมีท่อสำหรับใส่ oil cooler ของน้ำมันเกียร์มาให้ ถ้าเอามาใส่เกียร์
    ธรรมดา ก็ไม่ต้องใช้งาน มันก็ไม่มีผลอะไรครับ
    ส่วนตามรูปเป็นฝาพลาสติกบนล่างครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2009

3. หม้อน้ำเกียร์ออโต้ ใช้ได้กับเกียร์ออโต้ และธรรมดา
    หม้อน้ำเกียร์ธรรมดา ใช้กับเกียร์ธรรมดาเท่านั้น

4. WITSANOWA

953
    23
    0
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ เอ้....ทำไมบางท่านว่า
    ต้องแยกของ ใคร ของมัน งง :confused:

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เอาออโต้ใส่ธรรมดาก็ได้ครับแต่เอาธรรมดาไปใส่ออโต้มันจะไม่มีรูออยเกียร์
    ของผมใส่มาสามสี่ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

6. system-dj

system-dj New Member Member

44
    1
    0
    อิ อิ อิ

มันใส่ด้วยกันได้ครับผมก็ใส่อยู่...........:D

7. WITSANOWA

953
    23
    0

อ้อ ......พอระลึกได้บ้างแล้วครับ เกียร์ออโต้มันต้อ
    มีการระบายความร้อน ของเกียร์ด้วย เกียร์ธรรมดาไม่ต้องมี
    (ไม่ทราบถูก หรือเปล่า คือ เคยอ่าน ผ่าน ๆ แล้วก็ลึมบ้าง จำได้
    บ้าง)

ขอบคุณทุกท่านนะครับ:D

เหลือ อีกเรื่องครับ เรื่อง การซ่อม จำไม่ได้ว่ามันซ่อมได้
    ไหม เวลารั่ว ตาหมด ตรงพลาสติก คงไม่มีปัญหา:D

8. WITSANOWA

953
    23
    0

พอระลึกได้ จาก การตอบของคุณ RT NET และ
    หลาย ๆ ท่าน คือ เกียร์ออโต้มันต้องมีการระบายความร้อน
    ของเกียร์ โดยถึงน้ำจากหม้อน้ำไปหมุน เลี้ยงที่ ลำเกียร์ด้วย
    (ถูก ผิด เล่าสู่กันฟังด้วยนะคับ)

ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ เกียร์ธรรมดา ก็ใช้ได้ทั้ง 2 หม้อ
    เพราะ ถ้าข้ามกฏมาใช้หม้อออโต้ ก็ไม่ต้องต่อใช้ท่อน้ำเลี้ยง
    เกียร์ ก็แค่นั้น

แบบนี้น่าจะถูกไหมคับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ:D

9. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    Yes sir "

10. ม่อน Vertex

ม่อน Vertex New Member Member

28
    2
    0
    ถูกต้องครับเกียร์ออโต้ต้องมีการระบายความร้อนของน้ำมัน จึงต้องมีท่อทางเพื่อเอาน้ำมันเกียร์มาผ่านน้ำระบายความร้อนครับ ส่วนการซ่อมนั้ไม่ต้องห่วงร้านหม้อน้ำเก่งๆบ้านเราฝีมืออยู่แล้วครับ ของผมก็หม้อน้ำมีเนียมสองช่องเกียร์ออโต้เหมือนกันแต่ปลั๊กท่อน้ำมันเกียร์ไว้เพราะใช้เกียร์ธรรมดาครับ.

11. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ฝาพลาสติก ไม่ค่อยมีใครซ่อมนะครับ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนกันใหม่ถ้าแตก แต่ก็
    มีคนบอกซ่อมได้ แต่ไม่รู้จะคุ้มรึเปล่านะครับ
    เพราะเบิกใหม่ของ 1.8 si ราคาก็แถวๆ 5000 กว่าบาท

12. WITSANOWA

953
    23
    0
    กำลังคิดว่า ฝาพลาสติกจะแตก ต่อเมื่อ ชนแล้วโดนส่วนนี้
    แรง ๆ น่าจะแตก แต่ถ้าไม่มีอะไรไปโดนน่าจะไม่แตกง่าย ๆ ใช่
    ไหมครับ

แต่สงสัยว่า ความนิยม คนจะเล่นฝาพลาสติก น้อยกว่าเป็น
    อลูมิเนียมทั้งใบเต็ม ๆ หรือเปล่า :)

13. อยากใส่หม้อน้ำซิ่งแบบอลูมิเนียม บ้างจัง ราคาเท่าไหร่ครับสำหรับของใหม่

14. WITSANOWA

953
    23
    0
    4000-4500 thb โดยประมาณครับ

15. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

ไม่ต้องชน มันก็แตกได้ครับ

พลาสติก ร้อน ๆ นาน ๆ ไป มันก็เริ่มกรอบ อาจมี ปริ แตก ซึม ได้ ครับ

16. WITSANOWA

953
    23
    0

ได้บทสรุป แล้วละครับ ไม่น่าเล่น ที่เป็นแบบฝาพลาสติก
    ขอบคุณครับท่าน:) เล่นอลูมิเนียม ล้วน ๆ ดีกว่า:D

17. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    รถผมใช้มา 8 ปีเพิ่งเปลี่ยนใบแรก ผมว่าคุ้ม ผมใช้รุ่น 1.8 si คับ ไม่แตกคับเมื่อหมดอายุ มันจะซึมออกทางตะเข็บ ของเดิมมันจะเป็น ของเดนโซ่ คอใหญ่คับผมเบิกมา 5.600 บ.ถามว่าดีไหม ผมว่าดีไม่ใช่เชียร์นะ คับของมีมาตราฐาน ผ่านการทดสอบมาโดย วิศวกรมาเป็น ปี ของมันนำเข้า จากญี่ปุ่นนะคับ นำพาความร้อนแต่ก็ถ่ายเทได้ไวกว่า ไม่เช่นนั้นมันคง ไม่มาสถิตย์ อยู่ใน บล็อก บี หรอกคับ

18. WITSANOWA

953
    23
    0

ถามต่อนิดครับ ที่พูดถึง คือ แบบฝาประกบพลาสติกบน ล่าง
    หรือ เปล่าครับที่อ้างถึงอยู่นะครับ ใจผมกำลังเปรียบมวย ระหว่างแบบ
    อลูมิเนียม ล้วน กับ แบบมีฝาพลาสติก ว่าแบบไหนจะทนกว่ากันครับ

ขอบคุณมาก ๆ คับ:)

19. NUS.EK

176
    27
    0
    ใช่..คับ เป็นฝาพลาสติก nylon PA 66 คุณสมบัติแข็ง เหนียว ทนความร้อนสูง ถ้ามีงบแนะนำให้เบิก และติดตั้งที่ศูนย์ คับ เพราะเราจะได้รับประกัน 10000 กม. เป็นของแถม เพื่อความมั่นใจ ถ้าได้ เทอร์โมสวิทช์ ใหม่ซักตัว วาล์วน้ำดีๆ พัดลมแรงๆ ใช้ให้มันลืมไปเลยคับ ส่วนไอ้หม้อซิ่งนี่ ผมไม่ออกความเห็นดีกว่า เอาเป็นว่าผมเคยใส่คับ เออเกือบ ลืม ฝาหม้อก็ต้อง เปลี่ยนให้ตรงรุ่นด้วยนะคับ เป็นแบบจุกเล็ก แรงดัน 1.1 ขึ้นไป คับ ผมมีฝานึง พอดีเบิกใหม่มา ของเก่าเลยเก็บไว้ สภาพดีคับ แต่ไม่ไว้ใจ กลัวมันซึม ถ้าจะเอาผมให้คับ เบิกใหม่ มัน400 กว่าบาท ผมให้ฟรีคับ.....

20. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    สนใจจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอดูรูปได้หรือเปล่าครับ(ถ้ามี) ขอบคุณครับ

21. NUS.EK

176
    27
    0
    ในรูปเป็นของ b16a เหมือนกัน แตกต่างกันตรง รูปทรงพลาสติกฝาบน ของ b18b หรือ1.8si. จะมีเหลี่ยมตรงโคน ที่ปิดฝาหม้อ ถามว่าทำไมต้องเป็นพลาสติก ช่างที่ฮออนด้า บอกมาว่า การไหลวนของน้ำดีกว่า ตะกรันไม่เกราะ มันจะเกราะส่วนที่เป็นโลหะ นี่จึงไม่ตอ้งผ่า ล้างหม้อน้ำ คับ ทำความสะอาด เปลี่ยนน้ำยาปีละครั้ง หมดอายุเมื่อไร ทิ้งชั่งกก. ขาย หรือจะมาโมเปลี่ยนพลาสติก เป็นมีเนียมซิ่งๆ ภายหลังก็ยังได้ แต่เป็นผมซื้อใหม่กลัวไม่คุ้มราคาค่าทำ DENSO ในญี่ปุ่น เขาก็ทำส่งสำนักแต่งด้วย คับแค่เปลี่ยนโลโก้ เป็นของสำนักตนเองขายได้ราคาเพิ่มไปอีก เนอะ ของดีๆไปหามาใส่ซะคับ แต่ให้ชัวร์ใช้นานๆต้องยกชุดคับผม

22. WITSANOWA

953
    23
    0
    ขอบคุณ มาก ๆ เลยนะครับคุณ NUS.EK ขอนับถือ
    ความมีน้ำใจอีกท่านหนึ่งเลยครับ นอกจากมาให้ข้อมูลตรงประเด็น
    แล้ว ยังมาแจกของให้อีกฟรี ๆ นับถือเลยครับท่าน

ตอนนี้ยังใช้หม้อทองเหลืองอยู่ครับ แค่ทำคอให้ใหญ่ขึ้น
    ยังใช้ปรกติดีอยู่ คงอีกสักพักถึงจะเปลี่ยนครับ

ยังไงคุณ NUS.EK เก็บสำรองไวดีกว่าครับ หรือถ้า
    อยากจะให้เพื่อน ๆ ในนี้ ก็แล้วแต่ครับ

ขอบคุณอีกครั้ง กับน้ำใจงาม ๆ ครับท่าน

23. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    แล้วหม้อน้ำแต่งที่มีขายราคา3900 ใครเคยใส่บ้างครับ ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่า รู้สึกจะเป็นของ trc นะครับบอกเป็นของตระกูล

24. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    ผมก็ใส่ครับ ใช้มายังไม่มีปัญหานะฮะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้