ek ท่านใดเคยชิมโซฮอลล์ 91 บ้างคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายชัดเจน, 21 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    มีผลดี/ผลเสียอะไรบ้างคับ?? รถที่มีอายุหลายปีไม่เหมาะกับการใช้งานใช่ป่าวคับผม

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ราคาถูกก็จริง แต่มันไม่ได้ประหยัดกว่า 91 ธรรมดาเลยครับ

3. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    เคยใช้แล้ววิ่งไม่ค่อยออกถ้าใจเย็นก็okแต่ใจร้อนปรู๊ดปราดอย่าใช้

4. rchonda

rchonda New Member Member

48
    9
    0
  5. idom04

idom04 New Member Member

79
    8
    0
    ไม่กล้าใช้ครับถ้าเครื่องปี 96 ยังพอลุ้นแต่ของผม 1.8 ไม่ไหวแน่ๆ ....อิอิ

6. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    เคยใช้เหมือนกันครับ เครื่องอืดๆ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ยังไม่เคยใช้เลยคับ

8. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เครื่องเก่า D16Y4 AUTOใช้ แก๊สโซฮอล์ 91
    มา2-3 ปี ปรกติครับแยกไม่ค่อยออก รถปี 96 ถึงปัจจุบันใช้ได้
    หมดครับ มันก็แค่ แอลกอฮอล์ 10 เปอร์เซนต์ ทำไมเมืองนอก
    จึงใช้แอลกอฮอล์ ใส่ในรถแข่ง ควอเตอร์ไมล์กันละครับ .........

บางคนว่ามันกัดท่อยางนะ ผมใช้มาไม่เห็นมันจะ
    กัดขาดตรงไหนเลย มันกัดจริงครับแต่ไม่ใช่ จะขาดกันเร็ว..
    ง่ายๆ นะครับ

เคยเห็นรถ TOP FUEL ของ โอ ซิกแนลมั้ยครับ
    ใช้แอลกอฮอล์ ทำไม่เขาไม่ใช้ 91 หรือ 95 ละครับ สงสัยกันไหม
    ครับ ถ้า แอลกอฮอร์ไม่ดีจริง ทำไม่เขาถึงใช้ในรถแข่งแดร็กตัว
    เอ้ เอ้ กันละครับ...............ฝากไว้ให้คิดกันครับ

9. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    ใช้มาตั้งแต่เริ่มมีแก๊สโซฮอล จนยกลงเมื่อ 2แสน8 ยังสมบูรณ์ดีครับ
    ไม่รู้สึกว่า อืด ลองเติมสลับกันหลายรอบ ก่อนเปลี่ยนมาใช้ถาวร

10. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
  11. ประจวบ

ประจวบ New Member Member

36
    2
    0
    ผมใข้ 1.8 โซฮอล 91 ก็ไม่มีปัญหา วิ่ง 7-8พันรอบก็ไม่สะดุดใช้มาเป็นปีแล้ว

12. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    Alcohol ที่อยู่ใน Gasohol กับ Alcohol ที่เติม รถ Top fuel

มันคนละตัวกัน นะครับ อย่าสับสน

ที่อยู่ใน Gasohol คือ Ethyl Alcohol หรือ Ethanol

ก็คือเหล้าที่เราทาน กันนี่แหละครับ แต่ ราคาจะถูกกว่า

เพราะ ทางภาครัฐ เก็บภาษีสรรพสามิต ถูกกว่าเหล้ามาก

Ethanol พวกนี้เวลาออกจากโรงงาน จะมีการเติม น้ำมัน เบนซิน มาด้วย

ป้องกัน การนำมาจำหน่ายเป็น สุรา ซึ่ง ราคาสูงกว่า

ส่วนที่ใช้เติม รถ Top fuel นั้น คือ Methyl Alcohol หรือ Methanol

ที่เห็นในชีวิตประจำวันก็คือ แอลกอฮอล์แข็ง ที่ ใช้จุด หม้อไฟต่างๆ

หรือไ่ม่ก็อยู่ในเหล้าปลอม ถ้ากิน methanol เข้าไปในปริมาณมาก

อาจทำให้ ตาบอดหรือตายได้

แต่ที่ใช้เติม รถแดรก เพราะ ตัวมัน เมื่อ เกิดการระเหย จะเย็น

ทำให้อุณหภูมิเครื่องยนต์ เย็นกว่าปกติ ที่ใช้น้ำมัน

และ ตัวมัน เป้นเชื้อเพลิง ที่มีค่า ออกเทน สูงมาก

(แต่ยังน้อยกว่า Nitro methane)

มัน เป็น Alc เหมือนกัน แต่ คนละตัวครับ อย่าสับสน

ToPmAn ถูกใจสิ่งนี้
  13. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0

สุดยอดดดดด

14. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ตามที่พี่กาญพูดครับ มันคนละตัวครับ แก๊สโซฮอ กับแอลกอฮอครับ อ่านกันดีๆๆ มันก็เติมได้ครับถ้าคนไม่คิดอะไรมาก คนไม่สังเกต ก็จะไม่ค่อยรู้สึกถึงอาการอะไร ที่เมืองนอกเขาใช้ได้กันเพราะเขาทำเครื่องมารองรับซึ่งต่างจากบ้านเราครับ ที่ไม่ได้คิดไว้ ถ้าเติมได้หมดเหมือนเมืองนอกก็ดีครับ แต่ทำไมเราถึงเติมE20 ไม่ได้ละครับ ขนาด New civic เองออกมาแลกๆๆๆก็มีปัญหากับการเติมน้ำมัน E20 เลย เอาเป็นว่าใครจะเติมอะไรก็แล้วทุนละทรัพย์แล้วกันครับ แต่จะเติมอะไรขอให้ศึกษากันนิดนึงพอความเข้าใจที่แน้นอนก่อนเติม จะได้ไม่มีปัญหาตามหลังครับ
    - ส่วนตัวผมเคยเติมไปแรกๆๆครับ ที่มีให้มาใช้ ผมรู้สึกเครื่องสดุดได้ยินจากท่อไอเสียครับ ก็เลยคิดว่าเติมแค่ โซฮอ95 พอแหละ ใช้แค่วันต่อวัน เพราะความรู้สึกของผมนะครับ รู้สึกว่าเพิ่งน้ำมันไปก่อนเข้าบ้าน น้ำมันอยู่ประมาณครึงถังผมวิ่งเข้าบ้านประมาณ4กิโล แต่พอเช้ามาวิ่งออกจากบ้านมาปากซอยน้ำมัน ลดหายไประมาณครึงของครึ่งถัง แค่4โลทำไมหายเยอะจังผมสงสัย ไปกลับมันก็แค่8โล หลังจากนั้นผมเลยกะระยะทางการวิ่งวันต่อวันแล้วค่อยเติมน้ำมันโซฮอ95 วันต่อวันพอครับ แต่ไปต่างจังหวัดผมจะเติม91 ธรรมดาครับ เพราะว่ารู้สึกจะประหยัดกว่า ใช้ได้เต็มที่ครับ

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัว ที่อาจจะไม่ตรงกับความคิดของแต่ละคนครับ เพราะคนเราต่างคนต่างความคิดครับ

15. WITSANOWA

953
    23
    0
    ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมครับ

16. WITSANOWA

953
    23
    0

ล่าสุด ฟังรายการพี่บอย วรพล มีการทดสอบโดยเอา
    น้ำมัน 91 และ95 ล้วน มาใส่ ในหลอดทดลอง และ นำเอาแก๊สโซ
    ฮอล์ 91 และ แก๊สโซฮอล์ 95 มาใส่ในหลอดตั้งไว้ เพื่อดูการระเหย

ผลปรากฏว่า น้ำมันผสม แอลกอฮอล์ กลับระเหย
    ช้ากว่า น้ำมันล้วน ๆ ครับ:confused:

เหมือนดัง สารตะกั่ว ที่ใหม่ ๆ บ่นกันว่า ขาดกันไม่ได้
    รถเก่า แต่สุดท้าย ก็เติม วิ่งกันฉลุย บ่าวาวล์ ไม่เห็นเป็นไร

รถของผมใช้แก๊ส และเติมน้ำมันไว้เต็มถัง 2 อาทิตย์ละ
    เติมแก๊สโซฮอล์ 95 ใช้แค่สตารทตอนเช้า เย็น มันก็พร่องไปแค่นิด
    หน่อยตามใช้จริงครับ

สุดท้าย ก็แล้วแต่จะเลือกใช้กันครับ ส่วน E20 มันใช้กับ
    พวกรถรุ่นใหม่บางรุ่นที่ทางบริษัทกำหนดมาครับ รุ่นพวกเราใช้กัน
    ถ้า แคมเดี่ยวจะใช้ แก๊สโซฮอล์ 91 ได้ครับ ส่วน บล็อค บี จะใช้
    แก๊สโซฮอล์ 95 ครับ ไม่งั้นเครื่องจะเขก

ปล. ผมเลือกใช้แก๊ส LPG ราคาลิตรละ 11.19 บาท
    ประหยัดกว่าต้อง ครึ่ง :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2009
  17. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ปกติผมใช้โซฮอล95 แต่เคยเติมผิม เติมโซฮอล 91 ผมขับ ก้อไม่รู้สึกถึงการแตกต่างครับ รถผม d16y4 auto ขับแบบธรรมดาครับ แต่ผมก้อยังเติมโซฮอล95ตลอด

18. korn8rew

korn8rew New Member Member

546
    9
    0
    อืดคับแต่ถูก

19. musachi

2,336
    264
    0
    บอย วรพล คือ ใครผมไม่รู้จักครับ

แต่ ผมเห็นมากับ ตา ทำมากับ มือ

แก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่า

ทั้งในห้อง Lab และ ในใช้งานจริง

20. KILLBADEK

KILLBADEK New Member Member

9
    1
    0
    ใช้อยุ่ครับ ระเหยปกติเท่ากัน และเคยให้เพื่อน
    ขับดู โดยไม่บอกอะไร ก็บอกเหมือนกัน พอเราบอกว่า
    ใช้แก๊สโซฮอล์ เพื่อนบอก อ้อ เหรอ

พากันคุยว่า อุปทานกันทั้งนั้น ลองมาทำ เอ บี
    เทส ซิครับ แยกไม่ค่อยออกกันหรอก 55

ส่วน คุณ บอย คือ บก หนังสือ THAIDEIVER ครับ
    จัดรายการวิทยุ ที่คลื่น 96 จัน ถึง ศุก บ่าย โมง ถึง บ่าย 2 โมง
    ผมก็เคยฟัง ได้ความรุ้ทั่วไปดีครับ

21. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0

ีup+1:first:

22. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ใช้ อยู่ครับ ปกติดีใช้ได้ เเต่ระเหยเร็วกว่า อย่างที่บอก

23. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    ของผม ek ปี96 เครื่อง D16Y8 คับ ใช้มาตั้งแต่เริ่มมี รู้สึกจะเกือบ 10 ปีแล้วมั้งคับ ปกติทุกอย่าง วิ่งดีเหมือนเดิม ไม่กัดท่อ เพราะเวลาใช้รถปกติ ก็ไม่ได้ลากกันจนถึง 7-8 พันรอบเสมอ ผมว่าปกตินะคับ (ความเห็นส่วนตัวคับ)

24. musachi

2,336
    264
    0
    ยืนยัน ว่า แก๊สโซฮอล์ ระเหยเร็วกว่าครับ

คุณ WITSANOWA

tamazung ถูกใจสิ่งนี้
  25. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    อ้าว !!!!!!!!!!!! เป็นคน คนเดียวกันหรอกรึครับน้ากาน ไม่ทราบมาก่อนเลยนี่

26. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เบนซินออกเทน87 + เอทานอล 10% = แก๊สโซฮอล์ 91
    เบนซินออกเทน91 + เอทานอล 10% = แก๊สโซฮอล์ 95
    เบนซินออกเทน91 + เอทานอล 20% = แก๊สโซฮอล์ 20%หรือ E20

ยิ่งเพิ่มสัดส่วน % ของเอทานอลมากขึ้นเท่าใด อัตราส่วนของ การกัดกร่อน การระเหย
    การสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง รวมการเกิดน้ำขึ้นในระบบ ยิ่งมีสูงขึ้นมากเท่านั้น

ผมเลือกใช้ เบนซิน91ธรรมดา ครับ ( เลือกใช้เอาตามใช้ชอบนะครับ )

27. ถ้าเติมแกส 91 ผมว่าต้องจูนใหม่เคยเติมแล้วสะดุด
    ส่วนตัวตัวแกส 95 ล้วนๆ

28. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ก็ไม่ทราบครับว่าเขาทนลองกันอย่างไรแต่ในชีวิตจริงการใช้งานมันต่างกันครับ ล่าสุดผมซื้อน้ำมันโซฮอ95มาเติมใส่กระติกน้ำมันเครืองยี้ห้อปตท ทิ้งไว้ประมาณ2วัน ตัวกระติกบวมเปงเลยน้ำมันก็ยุบลงไปด้วยโดยที่ไม่ขยับกระติกไปไหนเลยมีแต่กระแทกบ้างตอนซื้อมาตอนแรก แต่เทียบกับน้ำมัน91 ธรรมดา พอดีเพือนเติมน้ำมันเตฺมถังเกินเลยเติมใส่กระติกมาให้เป็นกระติกยี้ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันผมก็ไม่ได้ใช้ทิ้งไว้ตั้งหลายวันแต่กระติกไม่ยักจะบวมเลย น้ำมันก็ไม่หาย แต่เพียงแต่น้ำมันเริ่มเปลียนสีเป็นสีใส่ๆๆครับผมก็เลยคิดว่า น้ำมันโซฮอ ระเหยเร็วกว่าครับ ผมไม่ได้ตั้งขึ้นมาว่าใครถูกใครผิดนะครับแต่ความคิดของผมว่ามันระเหยเยอะกว่าเท่านั้นเอง ตามการใช้จริงในชีวิตประจำวันครับ

29. WITSANOWA

953
    23
    0
    khun musachi . and . khun badek
    เรียนทั้งสองท่าน และท่านอื่น ๆ คือ การใช้งานตั้งแต่เริ่มใช้จน
    ถึงปลายปี 51 ก่อนติดแก๊สผมก็ยังขอบอกเหมือนเดิมว่ามันไม่มี
    ผมกระทบกับท่อยาง จริงๆ ครับ และ มันก็ไม่ได้ระเหยเร็วกว่า
    ปรกติ

และ การฟังรายการคุณบอย ซึ่งแฟนรายการมาก มาย
    จริงๆ วันนั้นที่ฟังรายผมว่าหุไม่ได้ฟาดจริง ๆ ครับ ถ้า อย่างนั้น
    รายการวิทยุ คุณบอย ก็หลอกลวงประชาชน เหรอครับ เอ ทำไม
    ไม่มีใครโทรมาด่า เลยว่า แก๊สระเหยเร็ว ใครตอบผมได้ที ขอเรียน
    ว่า ผมมีเบอร์โทรรายการ ใครลองโทรไปถามให้แก่คุยอีกทีเรื่องนี้
    โทร026943425 แต่โทรติดยาก

จะได้รุ้ว่าผมฟังผิด หรือ คุณบอย หรือ วรพล เอารายงาน
    การทดลอง มาหลอกลวงประชาชน คุ้มไหมกับต้องเสียชื่อเสียงของ
    เขา

คือ ตอนนี้ผมไม่รุ้จะ ฟังใครดี 2 ฝ่าย แต่ส่วนตัวก็ทอลองใช้
    แล้ว ก็ขอไม่พูดต่อ แล้วกัน

ปล. ไม่ได้มา เถียงข้าง ๆ คู ๆ นะครับ หรือ เอายังงี้ใครพอ
    ใจอยากใช้อะไร ก็ตามใจแล้วกันนะครับ มิตรภาพสำคัญกว่าอื่นใดครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ:D:D:D

30. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0

เข้าใจครับ แต่ละท่านก็มีเหตุผล ตัวคุณเองก็ฟังมาอย่างนี้รู้มาอย่างนี้ก็เลยบอกมาแบบนี้
    ส่วนคุณ musachi เค้าก็จบมาทางด้านเคมี เรียนและทดลองมา ก็มีความรู้ทางด้านนั้นมา
    ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องที่แต่ละคนรับรู้มามากกว่า ว่ารู้มาแบบไหนและเชื่อแบบไหน คนที่รู้มาผิด
    ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นคนแพ้หรือเป็นคนไม่ดีแต่อย่างใด เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องเฉพาะทาง
    ถนัดใครถนัดมัน ไม่มีใครรู้ทุกอย่างหรอกครับ

ผมว่าความรู้ใหม่ๆมีขึ้นทุกวัน อยู่ที่ว่าเราจะมองเห็นมันรึป่าวก็แค่นั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้