อยากทำงานที่ใจรัก เป็นเซลส์BMWรายได้พอไหวป่าวครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 22 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    อยากปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับ ตอนนี้ลาออกจากงานประจำที่ทำมา คือมันเบื่อๆเซ็งๆ ทำไปก็ไม่มีอะไรท้าทาย ใจเรามันชอบรถ ชอบเครื่องยนต์ ถึงรถผมมันจะเก่าๆเน่าๆผมก็พยายามหาตังมาทำๆมัน เพื่อให้มันวิ่งได้ตามสภาพของมัน ตอนนี้เลยมานั่งมึนๆหัวอยู่ คือแบบว่าลาออกมาดื้อๆเลย ไม่มีปี่มีขลุ่ย เงินเก็บก็ใช่ว่าจะมีนะ ความเซ็งในงานมันถึงขีดสุด เลยตัดสินใจแบบผัวะเดียว ออก!!แม่มเลย 55ตอนนี้มานอนๆนั่งเตะฝุ่นอยู่เกือบอาทิตย์นึงไม่รู้จะทำอะไรเบื่อเป็นบ้า เผอิญวันนี้ได้คุยกับเพื่อน มันบอกมันสามารถฝากผมทำงานกับศูนย์BMW ได้ แล้วตำแหน่งที่พอจะยัดเข้าไปได้ก็คือเซลส์นี่แหละ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะฝากให้ไปทำศูนย์ไหน ไม่แน่ใจว่าบาเซ หรือมิลเลนเนี่ยม แต่คงจะพอๆกันมั้งเรื่องรายได้ ไอตัวกระผมตอนนี้สนใจงานนี้มาก แต่กลัวเรื่องรายได้นี่สิ เห็นว่ากันว่าแค่เงินเดือนมันอยู่หลักพัน โอยยย ขนาดงานเก่าเหยียบๆ2หมื่น ยังไม่พอซ่อมเจ้าแก่ผมเล้ยยย มันเสียวันเว้นสามวัน มีอะไรให้พังได้ตลอด แล้วเป็นเซลส์เนี่ย เดือนไหนซวยๆ ขายไม่ได้ ขึ้นมาผมจะเอาอะไรกิน เลยมาขอคำปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับ ใครเคยทำเป็นเซลส์ขายรถมาก่อน อยากรู้ว่าจริงๆแล้วรายได้จะตกอยู่ที่เท่าไหร่ เอาแบบเฉลี่ยๆก็ได้ หรือใครรู้จักคนเป็นเซลส์bmอยุ่ยิ่งดี อยากจะรู้จริงๆเลยว่าเดือนๆนึงเนี่ย มีรายรับสักเท่าไหร่ รายละเอียดยังไงบ้าง อยากพอรู้คร่าวๆจะได้ลองเสี่ยงทำกะเค้าดูสักครั้ง เผื่อจะรุ่งเป็นนักขายมือทองกะเค้าบ้าง อิอิ

2. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ชัวโมงนี้ มีงานมีเงินเป็นลาภอันประเสริฐครับ

3. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    เซลลืขายบีเอ็ม ถ้าฝีปากดีๆขายคล่องๆเอา ใจลูกค้าเก่งๆ ก้อรายได้สูงนะคับเพราะรถพวกนี้ค่าคอมสูงมาก เเต่ต้องเก่งจิงๆ

เเล้วรองรับอารมณ์ลูกค้าได้ตลอดเพราะอย่าลืมว่าคนใช้บีเอ็มคือระดับมีตังค์อาจจะเจอเอาเเต่ใจบ้างถึงมากที่สุด

4. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ปัจจัยการทำงานมีอยู่ 3 อย่างครับ
    1. เงินเดือน
    2.เจ้านาย
    3.ผู้ร่วมงาน
    ถ้ายัง โอเค 2ใน3 ก็ทำงานต่อได้

5. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ไหนๆลาออกจากที่เก่ามาแล้ว ก็ลองไปทำก่อนเถอะครับ ไม่ลองไม่รู้ ถึงแม้เงินเดือนจะน้อย แต่คุณอาจขายเก่งมากๆจนได้ค่าคอมเป็นกอบเป็นกำเลยก็ได้นะ
    แต่ถ้ายังไม่ออกจากที่เก่าอ่ะดิ อันนี้คงต้องคิดหนัก

6. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    เซล เงินจะน้อยครับ ต้องอาศัยปากหวานๆ ขายให้ได้เยอะๆครับ แบบที่ผมทำงานอยู่บางคน 1เดือนขายไม่ได้เลยก็รับไปแค่3000-4000บาท

7. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    งานหายากครับ มีอะไรก้ทำไปเถอะคับ

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมว่าถ้าคุณมีฝีปากที่ดี สามารถเข้าถึงลูกค้าได้ตรงจุด ไม่ยากครับ ลองดู

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    บริการดีๆ เอาใจลูกค้าเก่งๆ เงินเดือนจะไม่เยอะคับ แต่จะเน้นตรงยอดขายกับค่าคอมที่ได้คับ

10. vitztrd

vitztrd New Member Member

79
    2
    0
    ช่วงนี้เซลล์ขายรถเหนื่อยมากๆการแข่งขันสูงจนไม่ค่อยเหลืออะไร ต้องรองรับอารมส์ลูกค้าอีก ต้องคอยห่วงเรื่องยอดอีก เจอผู้จัดการดีก็ดีไปเจอเขี้ยวๆก็กดดันสุดๆต้องลองดูครับตื่นเต้นดีครับ จริงๆผมก็ชอบรถมาก แต่มีคนเคยบอกผมว่าขายรถกับชอบรถไม่เหมือนกันครับ

11. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    จากประสบการณ์เห็นเซลล์ส่วนใหญ่ พูดเก่งๆก็คือขายเก่งนั่นแหละครับ ส่วนใหญ่ก็มีเงินเหลือกินเหลือใช้กัน ได้เงินเดือนห้าพัน ได้ค่าคอมหลายหมื่นอยู่ถ้าขายได้นะ ถ้าขายไม่ได้ก็แย่หน่อย ยิ่งถ้าเราชอบเรรู้เรื่องรถมันก็ยิ่งทำให้เราสนุกกับงานขาย ได้เห็นได้สัมผัสรถbmใหม่ๆ เจ๋งๆ ชั่วโมงนี้ เศรษฐกิจแบบนี้ มีงานทำได้ตังใช้ถือว่าดีแล้วครับ....

เห็นเซลล์ที่ขายไม่ได้มักจะเป็นคนขี้เกียจมากกว่าครับ....ถ้าขยันขายมันก็ต้องได้ซักคันละ ลองดูครับ
    ปล.ผมไม่ได้เป็นเซลล์นะครับแต่บางครั้งก็ต้องทำงานร่วมกัน แล้วที่สำคัญดูเซลล์สาวๆแต่ละคนดิเสื้อฟิต โปงสั้น....

12. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เพื่อนผมเคยเป็น Sales BMW รายได้เฉพาะค่าคอมฯ ก็หลายหมื่นอยู่ แต่ช่วงนี้เศรษฐกิจย่ำแย่ บวกกับเจอหัวหน้าเร่งยอดมาก ๆ เพื่อนผมเลยลาออกเลย ตอนนี้ก็ยังเป็น Sales อยู่ แต่ขายสินค้ากลุ่มอื่นแล้วครับ

Sales ขายรถต้องจำไว้ว่า Base on Commission ครับ

TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  13. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เป็นกำลังใจให้เอาใจช่วยครับอาชีพที่สุจริต...

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผู้ที่ไม่เคยเป็นเซลส์ และไม่เคยอยากเป็นเซลส์ พอต้องมาเป็นจะรู้สึกกลัวแบบนี้หละครับ เพราะเคยมีเงินเดือนที่แน่นอน ยังไงต้องได้ แต่พอมาเป็นเซลส์ เงินเดือนหลักมันน้อย หรือบางที่ไม่มีเลย รายได้ส่วนใหญ่มาจากคอมมิชชั่น ก็จะเหวอๆแบบนี้ครับ

ผมแนะนำนะครับ สำหรับผู้ที่อยากปลุกอารมณ์เซลส์แมนของตัวเอง และอยากรู้จักงานขายมากขึ้น ต้องบิ๊วท์ ครับ บิ๊วท์ ต้องยอมเสียเวลาสักอาทิตย์หนึ่งบิ๊วโดยการลองไปสมัครงานเป็นเซลส์ในบริษัทประกันชีวิตสักแห่ง (งานแบบนี้ไม่ต้องเสียอะไร บริษัทฯประกันต้องการพนง.ขายจำนวนมาก) แต่บางบริษัทอาจวุ่นวายหน่อยเนื่องจากไม่ต้องการพนง.ขายที่เข้าแล้วออก ลองเลือกสักที่ครับ

ทีนี้พอเราเข้าไป งานประกันชีวิตจะมีการอบรมครับ ขายอย่างไร ขายแบบไหน สกรีนลูกค้าอย่างไร ฯลฯมากมาย และจะปลุกอารมณ์ขายเราอย่างมาก จนเราแทบอยากจะออกไปหาลูกค้า และไปขายเดี๋ยวนั้นเลยทีเดียวครับ

ทีนี้ก็เอาหลักการและอารมณ์ในการขายเหล่านั้นมาใช้ในงานของคุณ และอย่าลืมว่า การขายรถ หรือบ้านแบบนี้ เป็นเซลส์ที่ไม่ต้องออกไปหาลูกค้า ลูกค้าจะเข้ามาหาเราเอง ง่ายกว่างานขายอื่นๆเป็นไหนไหน และคนที่เดินเข้ามาโชว์รูมขายรถนั้น มีอารมณ์ต้องการซื้อไปแล้วหลายเปอร์เซนต์เลยทีเดียว

เราเพียงกระตุ้นความอยากเหล่านั้นให้พุ่งกระฉูด ท่าจะดีครับ คอมมิชชั่นมหาศาลรอคุณอยู่

ลองดูครับ ขอให้สนุกกับงานใหม่ครับ
    :) :):D

15. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    แหล่มเลยครับ :D

16. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ขายได้แต่ต้องระวังโดนเจ้านายโกงค่าคอมฯนะ ได้ยินมาหลายที่แล้ว เตรียมใจไว้หน่อยแล้วกัน

17. preecha_tech

preecha_tech New Member Member

69
    0
    0
  18. Bluejeans

Bluejeans New Member Member

38
    3
    0
    ถ้าได้น้องนักศึกษาที่อยู่ในลายเซ็น จขกท ไปขาย BMW รับรอง อยู่ได้ครับ 5555

แซวเล่นน่ะครับ

แฟนเก่าผม เป็นเซลล์ขาย BMW เหมือนกันครับ ปัจจุบันยังทำอยู่
    ทำได้สองปีกว่าแล้วมั้งครับ ก็ได้เดือนนึงเหลือๆ อยู่ครับ ขยันหน่อยนะ
    ขยันโทรหาลุกค้า ขยันออกบูท สำหรับ BMW รับเกือบคันละสองหมื่นได้ แล้วแต่การต่อรอง

ลองดูครับ ไม่เสียหาย สักสองสามเดือน

ญาติผมสองคน เป็นผู้ชาย ก็ทำงานเซลล์ขายรถมาหลายปีแล้ว ร่ำรวยกันเลยล่ะ
    ซื้อรถ ซื้อบ้านกันได้เลยครับ บางช่วงก็เที่ยวกันเปรม ทุกงาน ทุกธุรกิจ มันมีช่องทางเล็กๆ น้อยๆ น่ะ

โชคดี

19. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    ประมาณอย่างที่ท่านนี้ว่าเลย คนเคยทำงานประจำมาก่อนจะค่อนข้างกลัวงานเซลส์ แต่พอข้ามเส้นได้ และถ้าใจรักจริงๆรับรองไปฉลุยครับ ตัวผมจบวิศวะโยธา แต่เริ่มทำจากเซลส์ขายรถ จนปัจจุบันก็เป็นเซลส์ขายรถอยู่ ขอบอกว่าทุกสิ่ง ทุกอย่าง มีกิน มีใช้ เลี้ยงลูก เลี้ยงเมีย ก็จากเงินขายรถนี่แหละ มันจะมีช่วงสูญญากาศสัก 3-4 เดือน ถ้าอดทนได้ก็จะเข้าล๊อค แต่ที่สำคัญ มันอยู่ที่ใจครับ ต้องถามตัวเองก่อนนะว่า มาทำแล้วชอบงานนี้จริงๆมั๊ย แต่ถ้าคุณชอบจริง ก็จะได้อยู่กับรถจริงๆ วันๆก็จะคุยแต่เรื่องรถนี่แหละครับ ถ้าชอบรถจริงก็จะสมใจอยากแล้วแหละ

ปล.เป็นกำลังใจช่วยนะครับ "เป้าหมาย มีไว้พุ่งชน" ครับ ขอให้ enjoy มากๆครับ

20. nicecar

468
    15
    0
    วิธีนี้ได้ผลจริงๆครับ เคยไปนั่งอบรมจากบริษัทเช่นนี้ ข้อดีคือ ได้วิชางานขายอีกเพียบ ผลพลอยได้ ไปขายรถให้กะคนที่นั่นอีกด้วย ดีจริงครับ ฮ่าๆมีแต่ได้กะได้ แต่อาจจะเสียเวลาไปนั่งอบรมหน่อยนะ แต่คุ้มมาก....

21. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ผมว่าก็น่าสนใจนะครับ เป็นเซลเงินเดือนน้อยแต่ค่าคอมฯเยอะ แล้วมันมีที่มาหลายทางไหนจะค่าคอมฯขายรถ ขายอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มเติม
    ยิ่งอย่างคุณเป็นคนที่มีความรู้และความชอบเกี่ยวกับพวกรถยนต์ด้วยแล้วก็น่าจะมีวาทะศิลป์ในการพูด ซึ่งมันทําให้ดูน่าเชื่อถือ ลองทําดูก็ไม่น่าเสียหายอะไรครับ อย่างน้อยที่สุดก็เคยได้ทํา

22. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    น่าสนใจ เชียวคับ ผมก็กำลังหางานอยู่เหมือนกัน

23. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ผมมีรถวันนี้ได้ก็เพราะเซลส์ขายรถครับ พี่น้อง

24. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เรื่องของเรื่องคือ

รถระดับสูงที่แข่งขันกันในตลาด มี Benz, BMW, Volvo, Lexus, และอื่นๆ

Benz มาอันดับแรกครับ ในกลุ่มบน ยอดขายมากกว่า BMW 2-3 เท่า เพราะค่านิยมคนไทย เรื่องยี่ห้อ

BMW คุณภาพ เรื่องเครื่อง และช่วงล่าง ดีกว่าครับ ลองขับแล้วจะรู้ อุปกรณ์ Electonic จะก้าวหน้า และทันสมัยมาก

มันเลยเป็นดาบสองคมในอดีต ที่ตัวแทนจำหน่าย ไม่สามารถดูแลเรื่องเทคโนโลยีได้ และอะไหล่แพง

ต่อมา BMW Thailand ได้เข้ามาบริหารงานเอง

จัด Promotion BSIดูแลหลังการขายฟรีตลอด 5 ปี ที่ไม่ดูแล คือ เติมน้ำมัน แบ็ตเตอรี่ ยาง

หากไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงจากการขาย BMW ดูแลหมดครับ

ในส่วนของ ซ่อมตัวถัง ยังไงก็มี ประกันดูแลอยู่แล้วส่วนมากประกันซ่อมห้างครับ

ต่อมาคือ การขายมือสอง เพื่อป้องกันการขายราคาตกมากกว่าความเป็นจริง

เมื่อคุรสามารถเข้าซ่อมที่ศูนย์ BMW ได้ตลอด ก้ประกันคุณภาพของรถคุณได้ แถม BMW ยังมีการรับซื้อรถมือสองตาม Matrix ที่ BMW กำหนด ในราคาที่สูง เมื่อคุณมาขายซื้อรถ BMW คันใหม่ไป

ตัดปัญหาการขายราคาไม่ดี เมื่อเปรียบเทียบกับ Benz

แต่อย่างไรก็ดี การยึดติดกับยี่ห้อ Benz ยังทำให้ BMW มีปัญหาที่ต้องแก้โจทย์ เพื่อเป็นการเพิ่มยอดขายต่อไป

ดังนั้นในการขาย BMW เน้นเรื่องประสิทธิภาพ และความคุ้มค่า การบริการหลังการขาย

ที่ Sale BMW ต้องทำการขายมากกว่า Benz ที่คนซื้อพร้อมมาซื้อด้วยการยึดติดยี่ห้อ (perception) ของคนไทยออยู่แล้ว

ลองเอามาเปรียบเทียบกันรุ่นต่อรุ่น จะเห็นว่า BMW เหนือกว่าครับ แต่ไม่ใช่ Benz ไม่ดีกว่านะครับ ก็มีหลายอย่างแล้วแต่คนครับ

สรปุการเป็น พนักงานขาย BMW ต้องมีความรู้สูง ลูกค้าที่ใช้ BMW ส่วนมากเป็นคนรุ่นใหม่ ที่มีเงิน ทำให้ขายยากกว่าคนรุ่นเก่า การตัดราคาของศูนย์บริการด้วยกันเองก็สูง หากไม่มีฐานลูกค้ามาก่อน การทำการขายค่อนข้างยาก เพราะต้องเริ่มจากศูนย์ เหนื่อยครับ แต่ศูนย์บริการส่วนมากมีลูค้าประจำอยู่แล้ว ยังสามารถทำการขายได้ ขึ้นอยู่กับความขยัน และการนำเสนอการขายครับ

จากวงในนิดหน่อย

25. ผมอยู่ฮอนด้า"สบายครับ"ขยันหน่อยสู้งานไม่เลือกงานรวยแน่ๆ:D

26. mengpood

mengpood New Member Member

45
    2
    0
    พยามเข้าครับผมก็ทำงานประจำอยู่แต่หาอะไรทำไปด้วยเรื่อยๆ
    ชอบรถชอบขายเหมือนกันถ้ามีช่องทางให้ไปผมก็จะไปเหมือนกัน
    เงินเดือนน้อยแทบไม่พอทำรถเลย.....ผมสังเกตุดูนะคนที่เค้ารวยๆ
    มีตังส่วนมากก็เริ่มมาจากการขายทั้งนั้นแหละลองคิดดูสิครับ
    ต่อให้มีของเจ๋งขั้นเทพขนาดไหนแต่ขายไม่ได้ก็จบไม่มีรายได้เข้ามา
    แต่ถ้าเรามีของซักชิ้นนึงธรรมดาแต่ขายได้เป็นกอบเป็นกำรายได้เข้ามา
    เยอะบริษัทอยากจะได้คนแบบไหนคำพูดสำคัญนะถ้าโน้มน้าวใจคนได้
    ก็คงไม่ยาก

27. nicecar

468
    15
    0
    เหมือนกันจ้า :cool:

28. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ทำได้ไม่ได้อยู่ที่ตัวเราครับรวยแน่ถ้าไม่ถอดใจก่อน

29. pop-up

pop-up New Member Member

85
    3
    0
    เค้าอ่ะมีนม เราอ่ะ มีเดือย มันต่างกันตรงนั้นเเหละ

30. TOON_TOMARU

TOON_TOMARU New Member Member

217
    9
    0
    ใช่ว่าจะรักรถรู้เรื่องรถอย่างเดียวนะครับ ต้องมีใจรักการขายและบริการและควบคุมอารมณ์แก้ปันหาเฉพาะหน้าได้ดีด้วยครับ อดทนเป็นสิ่งสำคัญครับ และขยัน ขอให้โชคดีครับ มีงานประจำดีที่สุดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้