แอร์ไม่เย็นพอเย็นก็ไม่ตัด

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย indy.presea, 22 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    เปลี่ยนคอมไปแล้วก็ล้างตู้เปลี่ยนสายน้ำยาใหม่สายแรงดันทำมันใหม่หมดเช็ครั่วก็แล้ว
    แอร์ก็ไม่เย็น ลองเอาสายทำความร้อนฮีทเตอร์ออกไปแล้วต่อให้น้ำมันวนแอร์เย็นขึ้นแต่
    ก็ไม่ฉ่ำแค่พอเย็น วาว์ลก็ไม่ตันตู้ก็ไม่รั่ว แรงดันก็ดีอยู่ อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคับ
    ตอนนี้นอกจากร้อนตับจาแตกแล้วประสาทก็จาแดกกกกกกแล้วอ่ะคับ ช่วยไขปัญหาที
    นะคับผู้รู้ หรือจะเป็นที่ระบบไฟก็ไม่รู้ หมดไปหลายกะตังแล้ว ช่วยด้วยคับ:cry::cry:

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ลองดกระทู้ที่ผ่านมาดูครับ...เหนมีเรื่องเเอร์เเละก็ร้านแอร์อยู่ครับลองดู

ขอให้หายเเล้วกลับมาเย็นเจี๊ยบๆเร็วๆนะครับ

3. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ผมว่าทีแค่2อย่างคับ ฃ
    ตู้แอร์ที่ใช้เป็นของเทียมรึเปล่าถ้าไม่ใจก็ซื้อเชียงกงลูกนึงคับแท้แน่นอนราคาไม่เกิน1500บ. กิ๊กๆๆรับรองยังไงก็เย็นใช้ 134- r12ก็เย็น

พัดลมระบายที่แผงหน้าพอมั้ย อยากรู้ลองฉีดน้ำใส่แล้วเปิดแอร์ดูว่าเย็นมั้ย

4. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    จากประสพการณ์นะครับ เข้าร้านแอร์จนได้ความรู้มาแชร์ให้ครับ

พัดลมแผงหน้าครับ แล้วก็ตู้แอร์ เป็นของแท้หรือเทีครับ ของผมเปลี่ยนเอาเชียงกงของแท้ใส่ เย็นจนหนาวเลยครับ อาการที่ว่าผมว่าระบายความร้อนไม่ทันครับ

ก่อนหน้านี้มันเคยเย็นขนาดไหนอ่ะครับจะได้วิเคราะห์ถูกเปลี่ยนอะไรไปบ้าง พัดลม speed ยังดีอยู่ป่าว หรือไม่ก็ใส่น้ำยาแอร์มากเกินไปก็ทำให้ไม่เย็นได้ครับแต่อยากให้ลองเช็คว่ามันระบายความร้อนทันหรือเปล่า

หาร้านแอร์ที่ไล่ระบบเก่งๆ หน่อยครับ แล้วก็ต้องรับประกันงานด้วย ไม่งั้นจ่ายแล้วจ่ายอีก แล้วก็ใช้เทอร์โมดิจิตอลจับเลยครับว่าได้กี่องศา ถ้าใช้เทอร์โมจับไม่ว่าจะไปทำตอนกลางคืนหรือตอนกลางวันมันจะได้หลอกเราไม่ได้ครับ ว่าเย็นจริงหรืออากาศกลางคืนเย็น ความเย็นของ Presea รถผมได้ที่ 3 องศาครับ แล้วคอมฯก็ตัด อันนี้แล้วแต่การวางหางหนูนะครับว่าวางไว้ในตู้แอร์ลึกรึเปล่าตอนแรกรถผมตัดที่ 4.5 องศา ผมเลยให้เค้าดึงออกมานิดนึง แต่เย็นไปก็ไม่ดีครับเดี๋ยวเป็นน้ำแข็ง เอาให้ตัดประมาณ 3.5-4.5 ก็น่าจะโอเคแล้วครับ การแว๊กซ์ควรแว๊กซ์30 นาทีให้มันเป็นสูญญากาศให้ระบบมันสะอาดอ่ะครับเย็นแน่

ตอนช่างเอาเกจมาวัดนี่ดูตรงเข็มสีแดงครับว่าเกิน 270 หรือเปล่า ปกติเข็มความร้อนไม่ควรเกิน 270 จะอยู่ช่วง 230-250 ครับ

น้ำยาแอร์ก็เห็นอยู่ประมาณ 35-40 อ่ะครับ (น้ำยาแอร์นี่ผิดถูกประการใดฝากดูอีกทีครับเพราะผมแอบจำมาอาจจะจำผิด )

FirstCar

5. FirstCar

105
    0
    0
    อย่างที่ข้างบนบอกครับ ตอนกลางวันจอดรถตากแดด แล้วก็ติดเครื่องเปิดแอร์ แล้วดูเย็นไม๊ ถ้าเย็นแต่ไม่ฉ่ำ เอาน้ำราดที่แผงแอร์หน้ารถ แล้วเข้าไปนั่งในรถดูความเปลี่ยนแปลงครับว่าเย็นขึ้นป่าว ถ้าเย็นจนฉ่ำแสดงว่าแอร์ระบายความร้อนไม่ทันแล้วล่ะครับ

FirstCar

6. FirstCar

105
    0
    0
    อาการเย็นแต่ไม่ตัดนี่ลองเช็ครีเลย์แอร์ด้วยนะครับได้ผลยังไงมาโพสมาบอกกันบ้างนะครับ

FirstCar

7. eyejang

eyejang New Member Member

56
    0
    0
    ของผมก้อเคยเจอปัญหาแบบนี้ เปลี่ยนตู้เลยตอนนั้นเย็นอยู่ประมาณเดือนกว่า ๆ ก้อเกิดอาการแบบนี้ ปรากฎว่าเป็นที่วาร์ลครับใจเย็น ๆ หาช่างที่เก่ง ๆ หน่อย อากาศมันร้อนครับช่วงนี้ ( วิธีเช็คความเย็น ลองหันฝ่ามือเอาเล็บมือเข้าหาช่องแอร์สักประมาณ 20 - 30 วิ ถ้าเย็นจัดจะรู้สึกปวด นึบ ๆ ครับ แสดงว่าเย็นไม่มีปัญหาครับ )

8. patarawut

patarawut New Member Member

17
    0
    0
    ผมใช้ R11 เป็นแอร์แบบดิจิตอล ตั้งอุณหภูมิไว้ที่ 29 องศา แต่แอร์เย็นมากโดยเฉพาะกลางคืน
    (ตั้งอุณหภูมิเท่ากัน)และคอมเพสเซอร์ก็ตัดเป็นปรกติ
    วานผู้รู้บอกหน่อยแก้ไขยังไงดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้