เสียงดังจากหน้าเครื่อง R11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Manee B., 29 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    เสียงดังจากหน้าเครื่อง R11 ซึ่งสงสัยว่าน่าจะมาจากที่เกี่ยวกับพัดลมหรือเปล่า มีเสียงหอนเป็นช่วงๆ
    ขอผู้รู้ช่วยอธิบายเกี่ยวกับเสียงที่หอน เกิดจากอะไร มีผลเสียมากไหม หากเป็นที่พัดลมจะเป็นอย่างไรและจะต้องทำอย่างไรบ้าง อะไหล่พวกนี้หาซื้อยากไหม ใช้ร่วมกับอะไรได้บ้าง ขอผู้รู้ให้ความรู้ด้วยครับ

2. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    นึกไม่ออกอ่ะครับ ว่าดังยังไง :sad::confused:

3. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ดังตอนจอดรึดังตอนวิ่งล่ะ

4. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    พัดลมเสีย จะไม่หมุน หมุนเอื่อยๆ หรือว่ามีเสียงดัง

5. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    เสียงดังมันเป็นได้หลายที่อ่ะครับ ลองไปฟังดีๆก่อนว่ามันดังมาจากอะไรอ่ะครับ
    ลูกรอก สายพาน คอมแอร์ พัดลม

6. Manee B.

271
    0
    0
    ฟังดูแล้วน่าจะเป็นตรงพัดลมตัวขวามือ ตรงพัดลมมันมีแกนและตลับลูกปืนเปล่า ยิ่งตอนเช้าค่อนข้างจะดังนะ ผมว่าน่าจะใช่ตรงนั้นหล่ะ พัดลมยังหมุนทั้ง 2 ตัว หากดับไปสักตัวโดยไม่ได้ดูจะอันตรายมากไหม

7. Manee B.

271
    0
    0
    จอดก็ดัง วิ่งก็ดังครับ สักพักหาย สักพักก็ดัง

8. Manee B.

271
    0
    0
    น่าจะเป็นพัดลมตัวด้านขวามือครับ

9. vynnz

727
    4
    0
    งั้นก้อหาพัดลมใหม่มาเปลี่ยนเหอะครับ เปนลางบอกเหตุว่าอีกไม่นานแระ
    อย่าเสียน้อยเสียยากเลยครับ

10. Manee B.

271
    0
    0
    คิดว่าพรุ่งนี้จะดำเนินการให้เรียบร้อย ว่าแต่อุปกรณ์หายากไหม

11. vynnz

727
    4
    0
    เพียบบบบบบบบบบบเลนครับ ไม่ต้องใช้ของตรงรุ่นก้อได้ เอาให้ใส่ได้และดีกว่าเดิมจะดีครับ

12. Manee B.

271
    0
    0
    ขอบคุณครับ ที่แนะนำ แต่ชักไม่แน่ใจซะแล้ว เมื่อวานตอนเย็นสตาร์ดเครื่องฟังใหม่อีกครั้ง มันดังบริเวณมูเล่ 3 ตัวนั้นแหละ ไม่น่าจะเป็นพัดลมแล้ว เสียงจะหอนดัง โว้วๆๆๆ เป็นช่วงๆ กะว่าวันนี้บ่ายจะไปหาช่างดู แต่ไม่รู้พอเจอช่างจะร้องอีกหรือเปล่า

13. jeff03

610
    1
    0
    ถ้าดังที่พัดลมเปลี่ยนง่ายครับ ประมาณ 400 เอง !!! แต่ถ้าดังที่อื่นอาจยากกว่านะ :D

14. Golfer Jar

Golfer Jar New Member Member

55
    0
    0
    ลองปิดแอร์ดูสิครับ มันยังมีเสียงรึเปล่า ถ้าปิดแอร์แล้วเงียบ แสดงว่า แบริ่งคลัทช์ของคอมพ์แอร์เริ่มจะพังแล้วล่ะครับ
    เครื่องเดิมของผมก็มีอาการแบบนี้แหละ ต้องให้ช่างร้านแอร์ถอดชุดคอมพ์ออกไปเปลี่ยนแบริ่งใหม่ ก้อใช้ได้แล้วล่ะครับ

15. Manee B.

271
    0
    0
    สุดท้ายแล้ว เหมือนที่นึกไว้ พอเจอช่างตอนบ่ายกลับไม่ดังซะงั้น แต่พอตอนเช้าสตาร์ดดู ดังอีกแล้วครับ น่าจะเป็นตอนรถเครื่องเย็นหรือจอดทิ้งไว้นานๆหรือเปล่า ช่างบอกจะให้ทิ้งรถไว้ที่อู่สักคืน จะได้สตาร์ดดูตอนเช้า

16. jeff03

610
    1
    0
    ตอนนี้รถผมมันร้อง วืดดดด ... วืดดดดดด ... ครืดดดดด ... ครืดดดด ... เป็นช่วงๆเหมือนกันแฮะ :sad::sad:

17. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    เป็นหมือนกันเลยครับ ตอนสตาร์ทรถมันจะดังซักพักมันจะหาย เห็นช่างบอกว่า บู๊ท มันเสียถ้าไม่รำคาญก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ ( อันนี้จริงป่าวครับแต่ผมว่าผมจะเปลี่ยนวันนี้ละ )

FirstCar

18. jeff03

610
    1
    0
    ช่างบอกว่าบู๊ทอะไรเหรอครับ ที่เสียอ่ะ :sad::sad:

19. Manee B.

271
    0
    0

ผลเป็นอย่างไรบอกด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้