ช่วยเรื่องเครื่องเสียงหน่อยค่ะ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย coyotybaby, 14 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. coyotybaby

coyotybaby New Member Member

2
    0
    0
    พอดี จาทำเครื่องเสียงฮอนด้าซิตี้ ท้ายZ อ่ะค่ะ ตอนนี้ถ้าคิดจะใส่ ก้อมีซับ วอยคู่ 1 คู่ หล่ะก้อ ลำโพงแยกชิ้น 6.5 นิ้ว 1 คู่ หล่ะก้อ ลำโพง 6*9 4 ทาง 1คู่ แอม 4 ชาแนล ขับลำโพง หล่ะก้อ แอม 2 ชาแนลขับซับ ครายมีอารัยเพิ่มเติมมั้ยค่ะขอ ผู้รู้หน่อยค่ะ

2. coyotybaby

coyotybaby New Member Member

2
    0
    0
    หล่ะปรีแอมอีกตัวค่ะ

3. BIG MAX

BIG MAX New Member Member

25
    0
    0
    ไม่น่าใส่ 6*9 คราบ ใส่เป็น 6.5 นิ้วดีกว่า ใส่2 คู่ดีเลยคราบ ชุดนี้ถ้ามมี คลอสโอเวอร์ อีกซักตัวนะ สวยเลยคราบ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เปลี่ยน 6*9 เป็นแยกชิ้น 6.5 นิ้ว ไม่ก็ 5 นิ้วคับ จะดีกว่า เพราะว่าเราได้เบสมาจากซับแล้ว 6*9 ก็ไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหร่คับ แล้วเดี๋ยวเสียงเบสจะตีกันป่าวๆคับ

โดยรวมก็ไม่มีอารายนะคับ แต่ต้องดูแอมดีๆนะคับว่ามันขับซับพอมั้ย เพราะว่าเล่นวอยคู่มันจะกินวัตต์มากกว่าวอยเดี่ยวอ่ะคับ

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมว่าเอา 6*9 ข้างหลังออกแล้วเป็นเป็น 6 นิ้วแกนรวมชิ้น แล้วเอาเงินส่วนต่างที่เหลือ
    จากคู่หลังไปทุ่มให้คู่หน้าที่เป็น แยกชิ้น 6 ชิ้น รุ่นใหญ่ๆไปเลยดีกว่า ส่วนซับวอยคู่เท่า
    ที่อ่านมาจานในเวปต่างๆ แอมป์ที่ขับต้องกำลังถึงๆ และปริมาตรตู้ต้องได้ด้วยถึงจะดี
    ส่วนครอสจะเอาแบบเป็นชิ้นแยกออกมายี่ห้อดีๆก็แพง เป็นผมหาแอมป์ยี่ห้อดี กำลังถึงๆ
    ที่มีครอสในตัวดีกว่า ยิ่งน้อยชิ้นปัญหายิ่งน้อย :)

6. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ถูกต้องแล้วครับ ที่เพื่อนๆแนะนำ

7. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    ม่ายบอกงบมาเลยอ่า

ผมว่า หาฟรอนท์เอนด์1ตัว ลำโพงใส่คู่เดียวพอฟังดีกว่าแน่นอน ยกเว้นดูหนังนะ

แอมป์หาซัก80 90 100 *4 2แชแนลชับคู่หน้าแยกชิ้น6.5นิ้ว อีก2ต่อเสตอริโอโดยใช้สายYช่วย

อย่าบริดนะครับเพี้ยนมากๆลองมาแล้ว Y_Y แต่ฟรอนท์ต้องให้สัญญานเป็นโมโนได้นะ

อุปกรณ์ ตามกำลังทรัพย์เลยครับ มีมากจ่ายมาก น้อยจ่ายน้อย สำคัญที่ลองฟัง ถ้าหาฟังบนรถเพื่อนๆได้
    จะดีมาก เพราะฟังในห้องลอง กับ รถ ต่างกันมากๆ เนื่องจากตำแหน่งติดตั้งผิดกัน และ อคูสติกรถเล็กกว่า

การติดตั้ง**** พิจรณาส่วนนนี้ให้มากๆๆนะครับ อุปกรณ์เท่ากัน ติดตั้งโดยช่างฝืมือดี กับ ไม่ดี ต่างกันโดยสิ้นเชิง ทั้งการปรับจูน วางมุม เดินสาย ตู้ซัฟ และ อื่นๆ เสียงที่ออกมาราวฟ้ากับพื้นดิน(ไม่ถึงเหวหรอก ^^)

ติดตัวไหนปายมาบอกกานมั่งนะค้าบบ

8. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    แอมป์ 4 ch 2ch ขับคู่หน้า 2 ch หลังขับซับวอยเดี่ยว 1 ตัวกำลังดีครับ ขับคู่นึงไม่ไหว ยิ่งวอยคู่
    เลิกพูดได้เลยครับ

ถ้าอยากได้เสียงดี (ไม่ดังมาก) เล่น 5CH ดีกว่า 1-4 เเยกขับคู่หน้าเดินสาย BI-wire 4 ch เเยกขับชุดหน้าไปเลย เเล้วเอา ch 5 ขับซับน่าจะดีกว่า หรือเอา 4ch ก็ได้ 1-2 ขับคู่หน้า 3-4 ขับซับวอยเดี่ยว 1 ตัว

9. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    พี่นัทอ่านผิดแล้วพี่ ที่เค้าพยายามจะบอกคือเค้าจะขับแยก 4ch ขับหน้า หลัง และมี 2ch อีก 1 ตัว ขับวอยล์คู่ 1 คู่อ่ะพี่

10. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0

เออใช่ ขอบคุณมากครับทอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้