หากคุณกำลังเลือกยี่ห้อฟร้อนลองอ่านทางนี้ เพื่อเป็นแนวทาง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย bbbb.2, 29 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bbbb.2

bbbb.2 New Member Member

22
    0
    0
    SONY PIONEER JVC KENWOOD (พวกที่ผลิตในไทย มาเลเซีย ไต้หวัน แต่พวกรุ่นเก่า made in japan เสียงดีครับไม่ห่วยเหมือนปัจจุบัน)
    ฟร้อนพวกนี้จัดอยู่ในเกรดเดียวกัน ในเรื่องของเสียง ในที่นี้จะไม่พูดถึงตัวทอปสุด ราคา +- 20000 พวกนั้นเพราะคนใช้ฟร้อนราคาแถบนี้เค้าไม่ใช้ยี่ห้อนี้กันแล้วเพราะยังไงน้ำเสียงก็ไม่ทิ้งสไตล์เดิมแต่แค่ปรับปรุงให้ดีขึ้นเท่านั้น

SONY จะได้เรื่องเบสส์ครับ เบสส์เยอะ บางครั้งบริษัทออกบูทขายแข่งกับเอเยนต์ของตัวเอง
    PIONEER KENWOOD แค่มีเสียงออกมา แต่ทีไพโอเนียร์เป็นที่นิยมมากกว่าเนื่องจากราคา หน้าตา และการตลาดที่ดีกว่า หากไม่คิดเรื่องเสียงเอาแค่หน้าตา ลูกเล่น กราฟฟิค ก็โอเคครับ
    JVC จะออกแนวใสๆ แต่น้ำเสียงยังกระด้าง สไตล์เดียวกับ ALPINE ที่เน้นทางดนตรี น้ำเสียงดิจิตอล ปรุงแต่ง ไม่เป็นธรรมชาติ แต่สดใส บางครั้งแสบแก้วหู

------------------------------------------------------------------------------------
    ALPINE ในที่นี้จัดให้อยู่เกรดกลางๆ แต่ในที่นี้ไม่นับรวมพวก ตระกูล F1 (รุ่นทอปราคาเกือบแสน) 9835 9815 ให้แนวเสียงสดใส ดนตรีหวานฉ่ำ น้ำเสียงออกแนวปรุงแต่งมา แต่ฟังเพลิน ไม่บาดหู ไม่แข็งเหมือน JVC อีกอย่างหน้าตาดีด้วย ถ้าชอบใสๆ ยี่ห้อนี้เลย

------------------------------------------------------------------------------------

NAKAMICHI ถูกโหวตจากนักเล่นระดับหูทอง และหูเสีย (หูเสียคือพวกนักเล่นที่หลุดโลกไปแล้วฟังเครืองเสียงระดับหลายแสนจนถึงหลักล้านพอมาฟังระบบแสนต้นๆ ก็ฟังไม่ได้ มันบาดหู หงุดหงิด คนแบบนี้มีอยู่จริงนะครับ) ให้เป็นเครื่องเสียงที่เสียงดีที่สุดในโลก
    ตัวทอปคือ DRAGON CD สุดยอดเครื่องซีดีราคา 300000 บาท ใช้ทุนวิจัย 640 ล้าน ใช้เวลาคิดค้น 5 ปี

1000 MB ถอดแบบเทคโนโลยีจาก DRAGON CD ขายเป็นคู่กับฟร้อน 1000TD ราคา 100000 บาท

CD700II สุดยอดซิงเกิ้ลซีดีล่าสุดจาก นากา ราคา ประมาณ 60000 บาท

ตระกูลนี้ให้น้ำเสียงที่เป็นกลาง ฟังสบาย ละเมียดละไม บรรยากาศเสียงกว้างสุดยอด บางครั้งอาจฟังดูเฉื่อยๆ บางคนบอกเหมาะกับคนแก่

โซนี่ซื้อแบรนด์นากาไปแล้วเป็น 10 ปี แต่ยังคงไว้ซึ่งเทคโนโลยีที่เหนือกว่าทำให้นากาอยู่คนละเกรดกับโซนี่แม้จะผลิตที่เดียวกันก็ตาม (พูดถึง made in japan นะ) หากแกะพวกตู้ซีดีออกมาจะพบอะไหล่โซนี่ทั้งนั้น แต่ในส่วนที่สำคัญยังคงใช้เทคโนโสยี และวัสดุที่เหนือกว่า เช่น ภาคไฟ ภาคถอดรหัส เป็นต้น

เดี๋ยวมาต่อครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2006
  2. bbbb.2

22
    0
    0
    MC INTOSH ยี่ห้อนี้ถูก CLARION ซื้อไป หลังจากที่ซื้อไปได้ระดมหัววิศวการมากมายเพื่อสร้างเครื่องเสียงชั้นเลิศออกมา ให้น้ำเสียงที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว อธิบายไม่ถูก แต่หลายคนฟันธงมาแล้วว่า ยี่ห้อนี้เหมาะกับเพลงลูกทุ่งที่สุด !!!!!!! เพราะน้ำเสียงที่เลื้อยหยดย้อย บรรยากาศเสียงเฉพาะตัว ลองฟังลูกคอไท ธนาวุฒิ ก๊อต หรือ ฝน ธนสุนทร จะรู้ว่านี่แหละคือตัวตนของยี่ห้อนี้

บางคนบอกว่าเสียงมันแข็ง แห้ง กระด้าง อันนี้ก็แล้วแต่ระบบใครระบบมัน

3. bbbb.2

22
    0
    0
    CLARION ให้น้ำเสียงที่นุ่ม หวาน เด่นในเรื่องเสียงร้อง ที่ ลอย หนา หวาน ถูกใจคอ ออดิโอไฟล์ ที่สุด นิยมที่สุดในบรรดาหูทอง และที่สำคัญ เสียงดีทุกรุ่น ขอย้ำ ทุกรุ่น ตั้งแต่ราคา ไม่เกิน 5000 จนถึงรุ่นทอปราคา ประมาณ 40000 แค่รุ่นเล็กสุด ราคาประมาณ 5000 ก็เสียงดีกว่า พวก PIONEER JVC SONY KENWOOD ตัวเป็นหมื่นหลายขุม แน่นอนครับ ลองหาติดรถดูแล้วเทียบกับยี่ห้อที่ว่าจะเห็นความแตกต่าง

ถามว่ามีงบ 5000-10000 ซื้ออะไรเสียงดีสุด = CLARION ครับ

DENON มี 3 ร่น DCT Z1 DCT100 DCT R1 ให้เสียงที่มาด้วยลายละเอียดแบบสุดๆ กระจ่างแจ้ง โปร่ง ยี่ห้อนี้เล่นยาก เพราะสายเชื่อมต่อข้างในฟร้อนใช้เงิน บริสุทธิ์ 99.99% น้ำเสียงกระจ่างสุดๆ ด้วยความกระจ่างแจ้งนี้บางระบบติดตั้งมาแล้วเสียงจะบาง บาดหูไปเลย แต่ถ้าจัดระบบคัดอุปกรณ์เข้าถึงมันได้ สุดยอดครับ

4. chuneji

chuneji New Member Member

33
    0
    0
    เห็นด้วยกับ clarion ครับ เสียงดีจนไม่คิดเปลี่ยนใจไปใช้ยี่ห้ออื่น

5. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    แล้ว Zulex/Worldtech/For u/และต่างๆอีกมากมายเป็นไงครับ

6. รบกวนถามนิดนึงครับ แล้วอย่าง eclipse รุ่นที่ราคา 15000 ขึ้นไปเป็นงัยครับกำลังสนใจอยู่ครับ

7. bbbb.2

22
    0
    0
    อีคลิป ไม่เคยเล่นอ่ะ ไม่รู้จักซักรุ่นเลย แต่มีในกลุ่มใช้อยู่ รุ่นอะไรไม่รู้ แอมป์ ADS ลำโพง SEAS EXCEL แหลม SCANSPEAK พาสซีฟโมหลายพัน สาย AUDIO QUEST เสียงก็งั้นๆ หมายถึงคันนี้นะ เสียงมันออกกลางๆ ออกสด น้ำเสียงยังไม่นิ่ง สวิงๆไม่นิ่ง ไม่สงัด เสียงร้องไม่หนา ดนตรีออกโปร่งๆหน่อย แต่ก็ดีกว่า JV..... PIO..... พวกนั้นเยอะ งบ 15000 ก็มีพวก NAKA CD400 CLARION 9255 EXL มือ 2 น่าเล่น ส่วนใหญ่เล่นฟร้อนราคานี้แล้วก็วนอยู่ไม่กี่ยี่ห้อแหละครับอย่าแตกแถว อีคลิปซื้อมาเวลาขายมันยาก ราคาก็ตกไม่ถึงครึ่ง คนไม่นิยม

วันนี้เอารถเพื่อนไปกะจะไปเปลี่ยน ฟร้อนแคเรี้ยน เปลี่ยนลำโพงให้เค้า ขับไปก็ฟัง JV... โคดแสบหู เสียงมันทุเรศจริงๆ ....สาบาน

พวก ZULEX พวกนี้ เหมือนพวกบอลสโมสรดิวิชั่น 2 -3 อ่ะครับ คนละเกรดกันไม่เคยคิดสัมผัสเลย

8. buraphaboy

buraphaboy New Member Member

9
    0
    0
    มองอีกมุม

JVC สำหรับผม ออกแนว หนาๆ นุ่มๆ เน้นเสียงร้อง เด่นหน่อย แต่รายละเอียดยังไม่เท่าไหร่ สำหรับผม ยังน่าฟังกว่า pioneer เพราะรายนั้นสำหรับผม ผมว่าเสียงมันแห้งๆ ฟังยังไงก็ไม่ถูกใจครับ

Eclipse ใช้ 5425 อยู่ จับคู่กับ Revac เสียงสไตล์หนา มีเนื้อสักหน่อย เด่นที่รายละเอียด ทำได้ยอดเยี่ยม เหนือกว่า alpine เสียอีก (เทียบรุ่นใกล้เคียงอย่าง 9847 นะ) ข้อติ เห็นจะเป็นปุ่มกด กิ๊ก ก๊อก เหลือเกิน หลวมค่อกแค่ก แถมปุ่มแบบหมุน ทั้งเลือกเพลง ทั้งเร่งลด volume ใช้งานยากมาก เวลาขับรถอยู่

Alpine สไตล์ใสๆ สดๆ เสียงแนวนิยม ครับ

9. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    clarion มันอ่านแผ่นไรท์ได้ดีมั๊ยครับ

10. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ช่วยเพิ่มเตินครับ Eclipse มันมาจาก Fujisu ครับ แล้วก็ วิทยุOEM 2Dinของ Toyota หลายๆ รุ่น เช่น Camry , Wish ก็ใส้ใน Fijusu ครับ

11. mike_badboy

mike_badboy New Member Member

7
    0
    0
    ฟังหู เอาไว้ฟังเองอีกหูครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวท่าน จขกท. ใช่ไหมครับ เพราะผมเห็นต่างเยอะเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ Clarion น่ะ มันแปล่งๆ อ่ะครับ
    เกรงคนอื่นจะเข้าใจผิดว่าเป็นเซียนมาฟันธงเลยต้องเชื่อน่ะครับ เพราะเห็นจั่วหัวไว้ขึงขัง น่าเชื่อถือมากครับเห็นใจคนที่เป็นมือใหม่ครับ เดี่ยวจำไปผิดบ้าง ถูกบ้าง
    จริงๆ เครื่องเสียงไม่มีเสียงดีหรือไม่ดีนะครับ มีแต่ถูกหู ถูกใจ เราชอบก็โอเคน่ะครับ

12. deluxe

deluxe New Member Member

3
    0
    0
    เห็นด้วยกับความเห็นด้านบนครับ
    ดนตรีมีตัวโน๊ตเป็นมาตรฐาน อยู่ที่ศิลปินจะคัดเลือกโน๊ตตัวไหนมาเล่นให้เป็นเพลงเท่านั้นเอง

13. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    หลากหลายความคิดเห็นดีคับ ส่วนตัวผมว่าเสียงดีหรือไม่ดีนั้น
    ขึ้นอยู่ที่ ลำโพง, power amp, การติดตั้งตำแหน่งของลำโพง, การออกแบบของตู้ Sub , Front
    แต่ส่วนตัวผม ชอบ Front ของ Nakamichi, Clarion คับ

14. siamcafe

siamcafe New Member Privilege

50
    0
    0
    อิ อิ

15. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    ผมว่า ที่ คุณพูดมาก้อถูกครับ ส่วนหนึ่งนะ ใครชอบไรคว้าสิ่งนั้น

แต่ถ้ามาลองความเป็นดนตรีฟันกันจริง

ในอีกมุมมองผมคิดว่า เจ้าของกระทู้ เค้าบรรยายได้ค่อนข้างเคลียร์นะครับ
    สำหรับนักเล่นเครื่องเสียงแล้ว Clarion เป็นฟรอนท์ที่น่าจับต้องเป็นอย่างมากครับ
    เมื่อเทียบระดับราคาเท่าๆกัน น้ำเสียงกิน ไพโอเนีย อัลพาย เจวีซี

ว่าแต่

มีท่านใดเคยฟัง

ฟรอนท์หลอด b tube Panasonic CQ-TX5500 มั่งครับ หวานรายละเอียดดีมั้ย:D อยากด้ายยย~~:cool:

16. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ถูกครับ หลายๆอย่างผมก็เห็นไม่ตรงกับเจ้าของกระทู้น่ะ เเต่ผมเป็นเเค่คนเล่น ไม่เเสดงความเห็นดีกว่า

17. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0

ฟร้อน pana ตอนนี้เสียงดีกว่าเดิมเยอะเลย ดีไม่ดี เหนือกว่า ฟร้อน ยี่ห้อฮิตหลายๆ ยี่ห้ออีก

18. ake.....

ake..... New Member Member

39
    1
    0
    [B]เป็นธรรมดาครับราคาไม่ถึงหมื่นจะเทียบกับครึ่งแสนได้ไงจริงไหม
    ของดีย่อมแพงเป็นธรรมดาเพราะอาหลั่ยแต่ละตัวต้นทุนสูงราคาค่าตัวก็ต้องสูง
    อาหลั่ยต้นทุนต่ำราคาค่าตัวก็ต้องต่ำคุณภาพก็ต้องด้อยลงมาจริงไหมครับ
    [/B]

19. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    รักเสียงเพลงแต่เงินน้อย...ให้ได้เสียงที่ครบก้อพอใจแล้ว...

20. enforce

2,041
    13
    38
    อ่านประโยคนี้แล้ว...โคตรโดนใจเลยครับ :D :D :D :D :D

21. gogogo

gogogo New Member Member

170
    0
    0
    คำว่าเสียงดี แปลว่าอะไรครับ
    * สำหรับผม แยกเป็น 2 แบบ
    1. มันส์ดี เหมาะกับวัยรุ่นที่ชอบความสะใจ
    2. เพราะดี นุ่ม คลาสสิค เหมาะกับอีกกลุ่ม ที่เรียกตัวเองว่าหูทอง
    *** แต่ไม่มีใครผิดใครถูก อยู่ที่ว่า เราชอบแบบไหน
    /// และองค์ประกอบในชุดเครื่องเสียง ยังมีอีกตั้งหลายอย่าง
    --- แต่ละยี่ห้อ ต้องมีส่วนดีอยู่บ้างแหละครับ ไม่งั้นคงเจ๊งไปแล้ว
    * ส่วนตัวผมชอบ ALPINE เพราะมีฟังชั่นให้ปรับเยอะ ถ้าคุณเรียนรู้และปรับได้ทุกปุ่ม ผมยืนยันว่าคุณจะชอบ แต่ประมาณ 90 % ปรับไม่ครบทุกฟังชั่น ก็บอกว่าไม่ดี

22. หรั่งnacome

หรั่งnacome New Member Member

1
    0
    0
    ooooooooooooooooooooooooooooo

23. cv3d

cv3d New Member Member

15
    0
    0
    ผมฟังแต่ pioneer มาตลอด ไม่คิดฟังยี่ห้ออื่น เพราะมี changer ของ pioneer อยู่
    ถ้าเปลี่ยน front ก็จะใช้ changer ไม่ได้

24. the_1st

the_1st New Member Member

23
    14
    0
    ผมว่าผมโชคดีที่ฟังไม่ออก ไม่เคยฟังชุดที่เสียงดี ที่มีอยู่ pioneer ก็พอใจแล้ว
    ไม่งั้นเสียตังเยอะแน่ ไม่ก็เป็นทุกข์เพราะไม่มีให้ฟัง ฮา...

25. enforce

2,041
    13
    38
    อันนี้จิงเลยครับ ตะก่อนผมยังเรียนอยู่ ไม่ค่อยมีตังค์ แบมือขอเงินพ่อแม่อยู่
    ก็ค่อยๆเก็บตังค์ซื้อทีละอย่าง สองอย่าง แล้วก็ลองผิดลองถูกโดยการติดตั้งเอง
    แยก ซับ,กลาง,แหลม Cross ,Amp 2 ตัว เราก็ว่าเสียงดีแล้วเพราะติดครบชุดแล้วนะ...

...แต่พอตอนนี้ทำงานแล้วเริ่มมีตังค์ขเองเราเอง ก็ไปจ้างเขาติดตั้งให้ทั้งชุด Bi - Amp
    หมดเงินไปแสนนิดๆ พึ่งรู้ว่าเครื่องเสียงที่มันราคาสูงนั้น ให้เสียงที่แบบถูกใจมากๆๆ
    แยกทุกจังหวะเสียงได้ละเอียดยิบ ตอนลองเครื่องเสียงทางร้านเขาใช้แผ่น
    EAGALS เพลง Hotel Carefornia (เล่นสด) ลองนั่งหลับตาฟัง
    รู้สึกยังกะอยู่ในโดมที่เขากะลังเล่นสดๆ เลยอ่ะคับ

ผมคิดไว้เลยถ้าเปลี่ยนรถใหม่ ผมก็เก็บเงินไปลงเครื่องเสียงชุด Bi - Amp อีกอ่ะคับ
    ส่วนตัวนะคับ เวลาขับรถไปไหน แล้วเปิดฟังเครื่องเสียงดีๆ แล้วมันมีความสุขจิงๆ นะคับ

หลายคนอาจจะมองว่าเวอร์ไปเปล่า แต่โดยส่วนตัวผมนั้น เราทำงานเก็บตังค์มา เราก็อยากซื้อสิ่งที่ เราทำแล้วมีความสุขอ่ะคับ:D :D

26. Saimon

Saimon New Member Member

56
    2
    0
    คิดเหมือนกับข้างบนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้