อาการเทอร์โบรั่ว

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย นิติธร, 6 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นิติธร

นิติธร New Member Member

9
    0
    0
    4e-fte สงสัยอาการเทอร์โบรั่ว คือควันไม่ขาว แต่แต่มีน้ำมันหยดตรงบริเวณหน้าขวา ชีลเครื่องเปลี่ยนหมดทุกตัวแล้ว จะซึมออกจากตัวเทอร์โบได้หรือไม่ ใส่ถังดักไอน้ำมันแล้วก็น้อยลงเหลื่อแค่สองสามหยดเวลาจอดรถ แต่ก่อนใส่ถังดักไอหยดมากเป็นราวเหมือนโบมันปั้นเอาน้ำมันเครื่องขึ้นมาด้วย โบใช้ td04l แต่ก็เปลี่ยนมาเป็นปีแล้วนะ ไม่รู้เปลี่ยนตัวใหม่จะหายไหม รบกวนด้วยครับ:cry:

2. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
  3. sak zx

sak zx New Member Member

47
    1
    0
    ลองเช็คง่ายๆๆคือ1.ใบหน้าถ้ารั่วจะออกโบลอ๊อฟวาล์ว 2.ถ้าวิ่งควันออกตูดตอนบูสมาก็คือใบหลังคับ
    เวลาซื้อTurboอย่าสังเกตุที่เเกนว่าแน่นหรือเปล่านั่นเป็นองค์งประกอบการเช็ค ถ้าให้ชัวควรหยอดน้ำมันต้องช่องเลี้ยงแกนแล้วทิ้งไว้ซักพัก ดูซิว่าน้ำมันออกใบหน้าหรือหลัง หรือเปล่า ถ้าไม่ออกเลยแปลว่าซีนยังโอเชคับ ใช้ได้เลย

4. นิติธร

นิติธร New Member Member

9
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้

5. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ลองสังเกตุดูนะครับ ว่าเวลาเทอร์โบติดบูสต์แล้วมันมีเสียง วิ้ว วิ้ว ด้วยหรือเปล่า ถ้ามันดังก็แสดงว่าแกนมันรุนแล้วเทอร์ไบ (ใบ) มันไปเบียดกับโข่งครับ อาจเป็นเหตุให้น้ำมันหงอย(ซึม) ออกมาครับ อาการนี้มันจะมาพร้อมกับรถปิ้งไก่นะครับ....:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้