เรื่องที่ร้านขายมือถือไม่เคยบอก

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย nonghin_2, 11 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nonghin_2

nonghin_2 New Member Member

526
    4
    0
    ใครที่ใช้โทรศัพท์มือถือตั้งใจอ่านดีๆนะคะ
    >> อ่านจบแล้วจะรู้ว่ามือถือไม่ได้มีไว้สำหรับ
    >> โทรเข้า-โทรออกเท่านั้น
    >> แต่ยังมีเคล็ดลับที่เพื่อนๆยังไม่รู้ซ่อนไว้อยู่
    >> ถ้าอยากรู้ว่ามีไรอะไรบ้าง
    >> ลองเข้ามาดูกัน

>> 1. หมายเลขสากลฉุกเฉิน 112 ใช้ได้ทั่วโลก
    >> ถ้าเกิดเราหลงไปอยู่ในเขตที่ไม่มีสัญญาณเลย
    >> แต่มีเหตุด่วนเหตุร้ายให้กด 112
    >> แล้วมันจะหาเบอร์ให้เองอัตโนมัติแม้แต่เราล็อคปุ่ม
    >> ก็ยังกดเบอร์ นี้ได้ ทีนี้เราก็รอดตายแล้วคะ

>> 2. ใช้ในกรณีที่ลืมกุญแจไว้ในรถ... สำหรับรถที่ใช้ Remote Key
    >> ถ้ารถล็อคไปแล้ว แต่เรามีกุญแจสำรองอยู่ที่บ้าน
    >> ให้โทรไปหาคนที่อยู่ที่บ้านด้วยมือถือ
    >> (เราต้องโทรไปหาเบอร์มือถือของเขาด้วยนะ)
    >> เมื่อเขารับแล้วให้เราบอกเขาให้กดปุ่ม unlock
    >> บนกุญแจสำรองในขณะที่เราถือมือถือ
    >> ให้[cencer]งจากประตูรถประมาณ 1 ฟุต
    >> (คนที่อยู่บ้านที่เราวานให้กดต้องเอากุญแจไปจ่อใกล้กับมือถือของเขาในขณะที่กดปุ่ม)
    >> ประตูรถก็จะเปิดออกเหมือนเรากดปุ่มรีโมทด้วยตัวเอง
    >> ระยะทางไม่มีปัญหาแม้รถกับบ้านจะอยู่[cencer]งกันเป็นร้อยๆ กม. ก็ตาม

>> 3. กรณีแบ็ตใกล้จะหมด *3370# สำหรับมือถือ Nokia
    >> ถ้าเกิดถ่านเหลือน้อยเต็มทีจนใกล้ดับแต่เราจำเป็นต้องโทรออกให้กด
    >> *3370# มันจะรีดพลังสำรองที่ซ่อนออกมาแล้วแสดงให้เห็นว่า
    >> เพิ่มพลังถ่านให้ขึ้นมาอีก 50% และมันจะชดเชยส่วนสำรอง
    >> นี้ในการชาร์จแบตครั้งต่อไป

>> 4. ถ้าโทรศัพท์หายต้องการทำให้ใช้ไม่ได้ตลอดไป
    >> ในกรณีนี้เราต้องใช้หมายเลข serial number
    >> ประจำเครื่อง ซึ่งมี 15-17 หน่วย
    >> การที่จะทราบหมายเลขนี้กด *#06#
    >> แล้วหมายเลขประจำเครื่องก็จะขึ้นมาให้เห็นทันทีเหมือนเล่นกล
    >> จดไวแล้วเก็บไว้ให้ดี....ที่นี้ถ้ามือถือหายหรือตกหล่น
    >> ให้โทรไปที่ศูนย์แล้วแจ้งหมายเลขให้เขาไป
    >> เขาก็จะบล็อคเครื่องของเราให้แล้วทีนี้มือถือที่หายไปจะใช้ไม่ได้อีกเลย
    >> ถึงแม้ว่าคนขโมยไปจะเปลี่ยน sim card
    >> มันก็จะยังใช้ไม่ได้อยู่ดี
    >> แบบนี้สะใจดีค่ะโดยเฉพาะพวกที่ชอบโขมยมือถือ
    >> ลองทำตามที่บอกดูนะคะเชื่อแน่ว่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยแหละค่ะ

2. DeFFtA31

DeFFtA31 New Member Member

87
    0
    0
    เพิ่งจะรู้...ก็วันเนี๊ย...อิอิ :D:D

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

4. ความรู้ที่เราไม่รู้ แล้วมีเบอร์ ที่กดแล้วจะบอกโรงแรมทุกที่ใน กทม ไหมพี่หิน 5555 ล้อเล่นนะพี่ *0*

5. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    สิ่งดีๆอย่างนี้ ขอบคุณมากๆครับ:)

6. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    เยี่ยมครับ

จดจำและนำไปใช้งาน... :D:cool:

7. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ใครลองใช้แว้วบางครับ อันไหนใช้ดีช่วยบอกต่อทีคับ

8. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ข้อ2นี่เห็นมีคนโดนลองของไปแล้วนะครับที่พารากอนรถแอคค่อดอ่ะ

9. PuKPiK_InfinitY

PuKPiK_InfinitY New Member Member

256
    1
    0
    ขอบคุณค่ะ แล้วจะจำไว้ มีไรดีๆมาบอกกันอีกน๊า

10. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ข้อ 2 นี่มันทำได้จิงๆหรอวะ หิน

11. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ยังไงน้องแว่น เอาให้กระจ่างหน่อย :rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้