[กระทู้ขอเบิ้ล] ถามเรื่องซ่อมสี หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย ittirit500, 15 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ittirit500

ittirit500 New Member Member

22
    0
    0
    แหะๆ อยากรู้ว่า ส่วนที่เป็นพลาสิค สีดำ เช่ น ฝาครอบท่อ ใต้เบาะ ใต้ท้องรถ ตรงแถบที่ใส่กุญแจ (ที่เป็นชิ้นยาว ) พวกนี้เวลามัน มีรอยข่วนมากๆ จะ ซ่อมสีกันไหมครับ หรือ ซื้อชิ้นใหม่ ใส่เลย แบบว่ามือใหม่ครับ ถ้ามันพอซ่อมสีได้ จะได้ลองดู ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี ต้องประหยัด แหะๆ :D

2. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    พวกนั้นเป็นพาสติกครับ ไม่มีสี เป็นเนื้อพาสติกสีดำเลยครับ ซ่อมไม่ได้แต่ใช้พวกน้ำยาขัดยางรถขัดลงไปช่วยได้ระดับนึงครับ เอายีห้อดีๆหน่อยนะ

3. baitong-click

baitong-click Member Moderator VIP

378
    7
    18
    ข้อมูลตามนั้นครับ

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    D.I.Y ครับ
    ของผมเอากระดาษทรายละเอียดขัดเบาๆ แล้วพ่นสีครับ จะดำมันหรือดำด้าน เลือกเอา
    หรือไม่งั้นก็เอาไปทำ หุ้มลายเคปล่าร์ครับ แต่ต้องรักษาหน่อยมันโดนความร้อนมากๆจะร่อนง่ายครับ

ถ้าได้ชิ้นงานเคปล่าร์ จริงก็ดีครับแต่แพงมากๆ ทำสีก็พอครับ ถ้าดำด้านแนะนำสีพ่อท่อไอเสียครับ
    เหลือจะได้เอามาพ่นท่อต้อครับ

5. ittirit500

22
    0
    0
    ขอบคุณคับ น้ำยาขัดยาง ยี่ห้อ เช่นไร มั่งคับ ห้างมีขายมั้ย หรือต้องร้านชั่ง

ส่วนชิ้นใหญ่ๆ คงซื้อ เด๋ว เน่า ฮ่าๆ

เอ้อ อีกอย่างครับ บางชิ้น อย่างที่พักเท้าเนี่ย ถอดยากมาก มีเครื่องมือช่วยไหมครับ นอกจากประแจ :-X

6. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    น้ำยาขัดยาง เช่น ยางมะตอย ก็เอา น้ำยากันสนิม SONEX ครับ พ่นไม่ต่องมากแล้วเอาผ้าค่อยๆขัด
    ตามด้วยยาขัดสีทั่วไปของผมใช้ของรถยนต์ครับ มีป้องกัน UV จะดีมากถ้าจะซื้อน้ำยาในห้างแนะนำ
    ไปที่ เซ็นต์ทรัลครับ ที่ประดับยนต์ ของดีมีระดับหลายราคา น้ำยานอกก็มีขาย

ถ้าจะสั่งซื้ออะไหร่ใหม่ก็ที่ 0 ครับ แนะนำหาบัตร VIP Card honda หรือทำใหม่ที่นั้นเลยใช้งานได้เลย
    หรืออาจจะไปหาของมือสองมาใส่ครับ เช่น ตลาดพูนทรัพย์ ปทุม
    หรือตลาดออเงิน สายไหมวัชรพล(เน้นของแต่งงานเคปลาร์ถูก)

ที่พักเท้าส่วนไหนครับ ถ้าที่พักเท้าของมันผมว่าง่ายนะครับถอดสลักออกอย่างเดียว
    ส่วนถ้าทั้งแกนพักเท้าติดกับยางก็ถอดง่ายนะครับ ตรงไหนมีรูปขอดูครับ หรือไม่งั้นไปหางานชุปเงาสับเปลี่ยนก็ได้ครับ

7. ittirit500

22
    0
    0
    บริเวณ ตามลูกศร อ่ะคับ ไม่ทราบต้องใช้ประแจ เบอร์อะไร ครับ

เอ้อ ผมจะถามอีกอย่าง คือ ทั้งคัน เนี่ย ใช้ประแจ เบอร์ไหนครับ ไม่เกี่ยวกับส่วนเครื่องยนต์ นะครับ
    เฉพาะส่วนที่แต่ง จะได้หามา เก็บๆ ไว้บ้าง

8. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    ใช้ตัวที ไขควง ถอดน๊อต แล้วดึงออกจากด้านหลัง(หัวเครื่อง)

9. GAUSS

4,354
    50
    48
    ผมว่าส่วนใหญ่ มันจะใช้ไขควงหัวแฉกตัวเดียวนะครับ

ส่วนครงที่ชี้น่าจะต้องถอด รื้อช่วงหลังออกมา งานช้างครับ

ค่อยถอดจากเบาะออกมาก่อน แล้วชุดสีด้านหลังครับ

ถ้าเป็นแผ่นที่เท้าเหยียบก็ตามเจ้าเก่งที่บอกเลย ครับ

10. K-disign

K-disign New Member Member

17
    0
    0
    :Dขออนุญาติเพิ่มเติมครับ ขัดกระดาษทรายแล้วควรพ่นรองพื้นกันล่อนก่อนพ่นสีดำครับเพราะพลาสติกชนิดนี้(pp)สีจะติดไม่นานครับ เป็นสีสเปรย์ก็มีตามร้านขายสีรถยนต์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้