ถ่ายน้ำมันเครื่องที่ บีควิค แล้วเครื่องพัง ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 28 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ส่วนตัวผมไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่านะคับ เผื่อใครเคยมีประสบการณ์ ผมได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ บีควิค สาขา 1 แถววัดนางสาว ด้วยความใกล้ที่ทำงาน และสะดวก (ปกติ จะถ่ายที่สาขาอื่น ไม่เคยมีปัญหา) ครั้งแรก เมื่อสัก 3 เดือนที่แล้วได้ หลังเปลี่ยนเสร็จ ใช้ได้ไม่ถึงเดือน ลูกสูบทะลุ แหวนหัก หมดค่าซ่อมไปเกือบหมื่น แต่ตอนนั้นคิดในใจ อาจเป็นเพราะ เราขับรถค่อนข้างซัดด้วย คงถึงเวลาของมันเอง หลังจากซ่อมเสร็จอู่ก็ใช้ น้ำมันเครื่อง ปตท. 10W ...... ก็ปกติ จนถึงเวลา เปลี่ยนถ่ายรอบใหม่ ผมก็มาเปลี่ยนที่ บีควิค สาขาเดิม ด้วยความสะดวกเป็นหลัก หลังจากเปลี่ยนถ่าย ไปได้ สักพัก ไม่ถึงเดือนเหมือนเดิม ฝาสูบพังคับ ณ ขณะนี้ รถยังจอดอยู่ในอู่ครับ ผมเลยไม่รู้ว่า มันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า ใจผมคิดไปว่า เค้าเอาน้ำมันเครื่องเกรด ต่ำราคาถูกกว่าที่ เราสั่งมาให้หรือเปล่าว่ะ ปกติผมจะใช้ เกรด 10W..... ซึ่งครั้งหลัง สังเกตว่า เวลาช่างเอาน้ำมันเครื่องถ่าย จะใส่ในถังอลูมิเนียม มาเทให้ ไม่ได้เทจากแกลอน 4 ลิตรของมันเอง แต่ที่แน่ๆ คงไม่เข้าอีกแล้วครับที่นี่ แล้วจิงๆ แล้วไอ้ม้ำมันเครื่อง โมบิลนี่ มันถือว่า ห่วยที่สุดใน น้ำมันเครื่องยี่ห้อทั่วๆ ไปไหม๊ครับ แล้วถ้าในเกรด 10 W ยี่ห้อไหนมันดีสุดอะคับ

1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เขาเอาน้ำมันเครื่องปลอม/ใช้แล้วมาใส่ให้หรือเปล่าครับ

2. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    มีสิทธเป็นน้ำมันเครื่องปลอมแหงๆ พวกเจ้าของมันชอบลดต้นทุน

3. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ถ้าโดนน้ำมันปลอมละงานเข้าเลยครับ

4. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    มีสิทธิ์โดนน้ำมันปลอมอะครับ ถ้าชัวร์ๆเอาจากกระป๋องมาเลยดีกว่าเห็นๆ

5. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ตอนที่แจ้งเข้ารับบริการนี่เราระบุยี่ห้อน้ำมันเครื่องรึเปล่าครับ จริง ๆ มันควรจะเปิดแกลลอนแล้วเติมเอานะครับ

6. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    เอาตรงๆ นะอย่าว่ากันนะ
    ไอ้ร้านพวกนี้ มันไม่มี ประสบการ หรอกครับ

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อืม ผมถ่ายมาประมาณ 2 ปีแล้ว ที่บีควิก แต่เป็นสาขาอื่นนะครับ
    ไม่มีปัญหาอะไร บางทีเกินระยะด้วยซ้ำไป

ถ้าเจอเคสของปลอมเอามาขายละงานเข้าแน่ ๆ ยังไงลองเอาตัวอย่างน้ำมัน
    ไปหาที่ตรวจสอบดูก่อนครับ ถ้าปลอมจริง ก็ดำเนินการไป

ขอให้กลับมาวิ่งได้ไว ๆ เอาใจช่วยครับ

8. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0
    มันเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แล้วติดเครื่อง เร่งแรงๆ

โดยที่ไฟน้ำมันเครื่องยังไม่ดับหรือเปล่า

9. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เจอน้ำมันเครื่องปลอมละก็...เเย่เลยนะคับ

10. JZGE

JZGE New Member VIP

855
    57
    0
    ไม่ได้ว่าที่ร้านที่เจ้าของกระทู้ไปทำมาขายน้ำมันปลอมนะครับ....บางทีเค้าอาจจะไม่รู้เรื่องก็ได้

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=8916439#post8916439

11. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    มักง่ายจัดเลยนะเนี่ย ถ้าเขาใช้น้ำมันปลอม
    เป็นกำลังใจให้ครับ

12. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    วันนี้พึ่งไปเปลี่ยนมาครับ ใช้ bp visco 6000 มีกลิ่นหอมด้วยครับ
    ท่อไอเสียก็หอม อิอิ

m230 ถูกใจสิ่งนี้
  13. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    วันนี้พึ่งไปเปลี่ยนมาครับ ใช้ bp visco 6000 มีกลิ่นหอมด้วยครับ
    ท่อไอเสียก็หอม อิอิ

14. .......

15. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ผมก็ทำที่บีควิกหลายคันครับ ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ไม่กี่วันนี้ก็ไปถ่ายมา วิ่งเกินไป7000โล ใส่ใหม่ก็ไม่มีปัญหา ซัดไป-กลับโคราช ปกติครับ

16. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    น้ำมันเครื่องปลอม ระบาด

17. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
  18. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลูกสูบทะลุ และ แหวนหัก ฝาสูบทะลุ
    สาเหตุที่ผมเจอบ่อยๆ คือ น้ำมันบางในรอบสูงครับ หรือ องศาไฟจุดระเบิดแก่มากเวลาบูสท์สูงสุด ครับ
    เมื่อกำลังอัดเปลี่ยน ทำให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้สูงมาก จนน้ำมันเครื่องเกรดมาตราฐานต่ำๆจะเสื่อมสภาพของฟิลม์ไวมาก
    ทำให้ ฮาร์ดแวร์ ชิ้นอื่นๆพังตามครับ
    เช่นพอน้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพ ชาร์ฟติด หรือกระโปรงลูกสูบติด ทำให้แหวนหัก ตามไปด้วยก็ได้
    หรือ กำลังอัดรั่วลงแคร๊งค์ เพราะร่องแหวนแตก ก็ทำให้ปัญหาลุกลามไปที่ปะเก็นและฝาสูบ จนน้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพตามาก็เกิดขึ้นได้

ตานี้เราต้องวิเคราะห์ตอนเปิดเครื่องให้ได้ครับ ว่าฮาร์ดแวร์เราทำให้น้ำมันเครื่องเสีย หรือ น้ำมันเครื่องเองที่ทำให้ฮาร์ดแวร์เสียหาย
    ให้ได้ก็ ครับ ถึงจะสรุปได้ครับ
    ลองวิเคราะห์ดีๆครับ

19. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    เสียแรงที่เล่นรถมานาน อ้าย...... เสือกเข้าบีครก....

:D:D

ระดับเทพแบบพวกเรามันต้องโพไซดอน เอ้ย อู่ดีๆ ที่ไว้ใจได้ดีกว่า ราคาไม่ต่างกัน(โว้ย)!!! :D

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:45:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:44:56 ----------

เสียแรงที่เล่นรถมานาน อ้าย...... เสือกเข้าบีครก....

:D:D

ระดับเทพแบบพวกเรามันต้องโพไซดอน เอ้ย อู่ดีๆ ที่ไว้ใจได้ดีกว่า ราคาไม่ต่างกัน(โว้ย)!!! :D

20. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    บีควิกไม่ได้เข้าเเล้ว เมื่อก่อนเข้าไปก็ ok นะครับ เเต่เดี๋ยวนี้เข้า Auto serf เเทน

21. ขอบคุณสำหรับ คำปลอบโยน คับพี่:D
    ถ้าโพไซดอน อยุ่แถวกระทุ่มแบน ก็จะไปใช้บริการอยุ่พี่.......พูดแล้วก้คิดถึงห้องรวม:cool:

22. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    จากที่ฟังดูไม่น่าเกี่ยวครับ ร้านพวกนี้ส่วนใหญ่ ของเหลว กรองต่างๆเค้าจะดีลกับดีลเลอร์ใหญ่ๆอยู่แล้ว

ไม่น่าจะเจอน้ำมันปลอมครับ ถ้าผมเป็นเจ้าของบีควิก ผมก็ไม่ทำแบบนั้นครับ บวก ลบ คูณ หารมันได้ไม่คุ้มเสียครับ

กำไรมากขึ้อีกคันละ 500บาท ให้มากกว่านี้ด้วย เกิดมีรถคอมเพลนต์ เคส แบบนี้มาซัก 5 คัน แบบนี้เจ๊งแล้วครับ

ไม่คุ้มหรอกครับ

23. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    อยากจะบอก ว่า นมค ที่ จขกท บอกมานั้นไอ่ ยี่ห้อตัวM ถ้าให้ผมซื้อร้านปกติทั่วไปผมไม่กล้าใช้หรอกครับ เพราะไอ่ยี่ห้อยี่ คนมันก๊อบกันเยอะมากกก- -"เพราะเคยลองซื้อมาแล้วพอเปลี่ยนไปใช้ได้สัก1อาทิด วาลเขกกก ซะสูบเสื้อแทบระเบิด

จะใช้ยี่ห้อนี่ก็ต่อเมื่อ ผมเปลี่ยนที่อู่ ที่ทำอยุ่ครับ เพราะรถของM มาส่งให้เอง*0*

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้