รบกวนหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย NaWaa, 23 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    คือเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมกับเพื่อนไปทำธุระที่นครปฐมกัน

ไปกัน5คน นั่งรถผมไปคันเดียว ก็ขับไปกันตามปกติ

จนขับมาถึงถนนเส้นหนึ่ง ก็เห็นตำรวจยืนกันอยู่ 4-5 คน

ผมก็ขับไปเรื่องๆ เหมือนจะผ่านพวกตำรวจไปได้ แต่มันมีตำรวจอีกคนยืนอยู่แล้วโบกให้ผมหยุด

ผมก็หยุดแล้วเปิดกระจกถามว่าอะไรหรือคับ มันก็บอกว่าขอค้นหน่อย เอารถไปจอดข้างทาง

พวกผมก็งงๆ จะค้นทำไม แต่ก็ไม่มีใครว่าอะไร เอารถไปจอดข้างทาง ก็มีตำรวจมาค้นรถ ค้นตัวพวกผม

ค้นกันจนพอใจไม่เจออะไรมันก็ปล่อยไป

แต่ผมอยากรู้ว่าตำรวจมีสิทธิ์ที่จะค้นรถหรือคับ ที่ผมเจอมันไม่ได้ตั้งด่านอ่ะคับ มีแค่รถกระบะตำรวจจอดอยู่คันเดียว

ผมกลัวว่าถ้าไปคนเดียวจะเจอพวกยัดยาให้นี่เสร็จเลย

2. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    อยู่ช่วงไหน ของ นครปฐม อะ นัท

เพื่อ ว่า เวลาผ่านจะได้จำได้ จะได้ระวังด้วย

3. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แย่เลยครับ ระวังหน่อยนะครับ พวกนี้ไม่น่าไว้ใจ

4. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าไม่มีด่านไม่น่าจะให้ค้นนะครับ อันตรายหรือถ้าอยากค้นก็ไปที่ๆมีแสงสว่าง

ชัดๆ เช่นตามปั๊มก็ได้ เพราะเค้าก็ไม่ได้แจ้งข้อหา จะว่าทำผิดซึ่งหน้าก็ไม่ใช่

แต่ไปหลายคนก็ดีหน่อยครับยังมีคนช่วยดู แต่ถ้าไปคนเดียวแล้วจะค้น ก็ต้องหัวหมอ

หน่อย เพราะเราก็ไม่รู้ว่าจะยัดอะไรเราหรือเปล่า

กรณีที่เป็นด่าน แล้วเราไปคนเดียว ขอร้องพี่หนวดค้นที่ละคน แล้วเราเดินตามดู

เปิดไฟในรถให้สว่างจะได้สังเกตุเห็นชัดๆ

แต่ถ้าไม่ใช่ด่านผมไม่ยอมให้ค้นครับ

5. NaWaa

5,079
    85
    0
    ผมโดนถนนสายใน ช่วงหลังวัดพระงาม ตรงใต้สะพานที่ข้ามไปศิลปกร อ่ะคับพี่เอ (นึกออกป่าวหว่า...:confused:)

ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่วิ่งจากสายเพชรเกษมมาเค้าจะไม่ใช้เส้นนี้กันอ่ะคับ

พอดีผมต้องวิ่งไปรับเพื่อนด้วย ไม่อยากวิ่งย้อนกลับมา เลยโดนซะ :p

ไงก็ระวังกันหน่อยนะคับ ไว้ใจไม่ค่อยได้ :cool:

6. NeunG BomeX-R

NeunG BomeX-R New Member Member

148
    2
    0
    ใช่ตรงที่เป็นสะพานยกระดับข้ามทางรถไฟไป แล้วจะเจอด่านตั้งข้างม.ศิลปากรรึเปล่าครับ เท่าที่ผมทราบส่วนใหญ่ที่นครปฐมจะตั้ง 2 จุดน่ะครับ 1. ถนนเส้นข้างศิลปากร(ที่จะข้ามไปสุพรรณ) 2.โค้งตัดเข้าถนนมาลัยแมน ถ้าเราขับมาจากเพชรเกษมขาเข้ากรุงเทพ

เท่าที่ทราบก็ประมาณนี้ล่ะครับ เคยโดนด่านที่ 2 ที่ผมกล่าว ตอน 3 ทุ่ม พอดีกำลังจะไปเที่ยวงานองค์พระ ดีที่ไปกันหลายคน ไม่งั้นสงสัยผมคงโดนยัดแหง๋มๆ ไฟถนนก็ไม่ค่อยมีแถมบอกให้ลงจากรถ ขอค้นทั้งอาวุธ และยาเสพติด แม๋..ถึงเราๆชาวรถซิ่ง จะแต่งรถซะซิ่งบาดตาพี่ๆ แต่พวกผมก็ไม่เคยวุ่ยวายกับสิ่งอะบายมุขนะคร๊าบบ

7. ค้นได้จ้า.....จะอธิบายให้ฟังง่ายๆก่อนนะ
    เอาหลักก่อนนะจ๊ะ........ค้น2แบบมี......
    1.ห้ามค้นที่รโหฐานเว้นแต่ มีหมาย ถ้าไม่มีหมายตำรวจค้นโดยมีเหตุ....ร้าย เสียงร้อง เป็นต้นนะ
    รโหฐานคือ....บ้านคน โรงเรือน ที่ๆไม่ใช่ที่สาธารณะ
    สรุปง่ายๆคือ....ห้ามค้นในที่ที่มิใช่ที่สาธารณะนั่นเอง เว้นแต่....ตามข้อ1.
    2.ห้ามค้นที่สาธารณะ เว้นแต่...ตำรวจเป็นผู้ค้น!!!!!! โดยยยย......
    มีเหตุสงสัย...มีของ มีไว้ ได้มา......ผิดกม. เป็นต้น
    ที่สาธารณะ คือ...ที่ที่มิใช่ที่รโหฐาน....ที่ๆคนทั่วไปเข้าได้ ถนนหลวงจึงเข้าข้อนี้ไงจ๊ะ....
    สรุป......ถ้าอยู่ในที่ตามข้อ2.และมีเหตุสงสัยตามข้อ2. ตำรวจจึงค้นได้จ้า......
    ขับรถในถนนหลวง มีหนุ่มๆ5คนด้วย บวกกับมีเหตุความไม่สงบ.....ระเบิดขวด เสื้อแดง 9ล9....
    ตำรวจจึงค้นได้โดยชอบด้วยกม.แล้วจ้า......
    .....ปัจจุบันนี้...การค้นตำรวจท่าน ไม่ค่อยผิดพลาดแล้วจ้า.....เพราะสมัยก่อนๆท่านได้บทเรียยนมาเยอะ
    แล้ว.........คงเข็ดกันแล้วววว........อบรมมาก็มาก........
    ส่วนเรื่องยัดยา.....ปัจจุบันนี้มีน้อยมาก แทบไม่มีด้วยซ้ำ....เพราะโทษหนักมากๆ
    ศาลจะไม่ค่อยปรานีตำรวจเหมือนพลเรือนจ้า.......
    แต่....ก็ควรป้องกันไว้ก่อนนะจ๊ะ......ควรเปิดไฟในรถ ดูทุกขั้นตอนการค้น ใช้มือถือ บรรทึกภาพ เสียงไว้
    หรือให้คนอื่นช่วยดูด้วย.....เผื่อไว้เป็นพยานนะ
    ปล.กม.เรืองค้นนั้นมีมากๆๆๆๆรายละเอียดเยอะๆๆๆๆ เอาแค่หลักๆก่อนนะ...จ๊ะ
    จะได้เข้าใจได้ง่าย รู้ไว้ป้องกันภัยเบื่องต้นก่อน.....จ้า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2009
    ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม และ NaWaa ถูกใจสิ่งนี้
  8. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

9. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    โอ๊วได้ความรู้เพิ่ม

10. NaWaa

5,079
    85
    0
    ใช่แล้วคับเส้นนี้เลย

ผมโดนตอนเที่ยงเลย รถผมก็กระบะเดิมๆ ไม่ได้แต่งซักนิด :confused:

ขอบคุณครับ :D

11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ความรู้เพิ่มเติม ช่วยได้มากครับ :D

12. NeunG BomeX-R

NeunG BomeX-R New Member Member

148
    2
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆ

อันนี้ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร ว่าทำไมถึงค้นนะครับ เพราะเท่าที่เห็นส่วนใหญ่รถบ้านทั่วไป เค้าก็ค้นอ่ะครับ ไม่เว้นแม้รถแต่ง แต่ด่านตรงนั้นผมเคยโดนเรียกเหมือนกันแต่เค้าถามเรื่อง พรบ.กับสีรถเท่านั้นล่ะครับ

13. 88 bullet

88 bullet New Member VIP

268
    3
    0
    ผมกำลังอยากรู้พอดีเลยคับ
    เพิ่งโดนค้นมาเหมือนกัน
    แต่ตรงสาย3นะคับ
    คันอื่นขับผ่านหมดรถตูคันเดียวเลย
    ที่สำคัญแม่งรุมค้น
    ไม่ค้นคนเดียว
    แม่งมากันเตมเลยหรือมันเหนผมโวยวายก้ไม่รู้นะ
    แค่อยากมาระบายเฉยๆน่ะคับ

14. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ผมโดนค้นประจำเลย

15. otto9116

otto9116 New Member Member

77
    13
    0
    ตรงพระราม2ตรงปั๊มปตท.ก็มีครับ ระวังไว้ก็ดีนะครับเรื่องค้น

ช่วงแถวๆศิลปากรเจอบ่อยเหมือนกันครับน้องรัก..

ตอนนั้นจะขับไปหาพยาบาลที่คริสเตียนดึกๆหน่อย มีพี่รวจประมาน 5-6 คนมารุมค้น ปากก็ถามหาปืนตลอด แล้วก็มาค้นตัว ตอนนั้นก็อายนะครับ เพราะสาวๆศิลปากรก็ผ่านไปผ่านมา ทำเหมือนเรามีปัญหา พูดดีๆไป เด๊วเขาก็ปล่อยตัวเราครับ

และก็มีอีกครั้งนึง แต่เป็นเพื่อนที่คณะ ค้นทั้งคันเกือบครึ่งชม.

เรื่องแบบนี้อย่าคิดมากเลยนัท เด๊วนี้โจรหรือพวกคิดร้ายมันเยอะ ก็เห็นใจพี่รวจเค้าหน่อยเถอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้